• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: WISBAR ADVANCE 3.XX

Mình muốn thay màu hiển thị của 2 thanh taskbar trên và dưới cho cùng với màu của themes mà o đc,chảng là mình đang dùng cái themes crossbow default nhưng màu của 2 thanh taskbar lại là màu đen.Có bạn bào biết cách làm hướng dẫn mình với nhé

Bạn nào giúp mình câu hỏi này với đc o
Thanks

Cảm ơn Bác ancola66. Bác cho em hỏi, không biết trên máy của Bác 1 số button có bị không hiện rõ chữ trên button không. Ví dụ em mở Resco Explorer sau đó em chép 1file A đè lên 1 file B thì nó hiện lên thông báo có ghi đè lên không thì cái nút có chữ ghi đè lên không hoặc nút có chữ hủy bỏ em không nhìn rõ chữ trên những nút đó. Bác hướng dẫn cho em vào chỗ nào để chỉnh cho các chữ trên button sáng lên được không. Xin lỗi Bác em đã phải diễn giải lòng vòng vì em không biết cách đưa hình lên diễn đàn. Em cũng đọc qua bài hướng dẫn của bác về WA3 nhưng trình độ em còn kém nên cũng chưa hiểu được hết, mong được Bác giúp. Em xin cảm ơn.
Bạn tìm đoạn này trong bản hướng dẫn sử dụng WA3 nhé ( Ở phần Customize)

"Tôi sẽ đi vào cụ thể chỉnh sửa một số phần chính :
1.Buttons :
Màn hình của phần chỉnh sửa Button như hình bên
*Images : Bạn tìm file ảnh (*.png hoặc *.tga để thay thế)
Bạn chí vào dòng Images sẽ xuất hiện màn hình có các lựa chọn :
Normal, Pressed, Disabled, Forcut. Bạn nhấp vào […]để link đến file ảnh thay thế cho các Button.
*Normal Font : Chỉnh sửa kiểu , cỡ , mầu chữ hiện trên Button ở trạng thái bình thường
Bạn chí vào chữ Normal Font sẽ xuất hiện màn hình có các lựa chọn :
-Font name : Bạn chí vào mũi tên để chọn font chữ
- Size : Bạn chí vào mũi tên để chọn cỡ chữ
- Color : Bạn chí vào đó để thiết lập mầu chữ
- Shadow : Bạn chí vào đó để thiết lập mầu bóng của chữ
Và ở dưới có các kiểu chữ : đậm , mảnh , bao…..Bạn thích thì đánh dấu kiểm vào ô bạn muốn
*Pressed Font : Chỉnh sửa kiểu , cỡ , mầu chữ hiện trên Button khi mình chí bút vào.
Chỉnh sửa tương tự như Normal font bên trên
*Disabled Font : Chỉnh sửa kiểu , cỡ ,mầu chữ hiện trên Button không có tác dụng (trong một mục tuỳ chọn nào đó)
Chỉnh sửa tuơng tự như Normal font bên trên
*Radiobuttons and Checkboxs : Chỉnh sửa Button tiêu điểm (Button Ưu tiên và hộp Kiểm)
Bạn chí vào chữ Radiobuttons and Checkboxs . Nhấp […]để link đến file ảnh cần thay thế."

Đổi mầu chữ là chỗ mình tô đậm trong bài này. Bạn chí vào đó sẽ xuất hiện 3 thanh trượt (R, G, B). Bạn kéo các thanh trượt đó để chọn mầu mà bạn muốn , Nếu cả 3 thanh ở hết phía trái thì nó là mầu đen và nguợc lại ở hết phía phải là mầu trắng.....

Chào Bác ancola66, Bác cho em hỏi chút, khi em mở chương trình Repligo thì các nút chức năng của nó không hiện lên. Có phải mình chưa gán button cho nó không. Nếu phải thì làm thế nào. Bác hướng dẫn cho em với. Em vẫn đang dùng theme đã chỉnh sửa của Bác.
* Không phải do theme đâu .Khi nó đã hiển thị các button ở một ứng dụng nào đó thì có nghĩa là nó đã hoạt động tốt (Về giao diện). Còn hiện tượng như của bạn có thể do phần mềm Repligo của bạn có vấn đề, cũng không loại trừ Repligo của bạn xung với phần mềm nào đó khiến nó hiển thị không đầy đủ giao diện.

@Ancola66: mình hỏi bác vì mình biết bác có nhiều kinh nghiệm về WA3. mình chuyển từ WA2 sang WA3 được khoảng 10 ngày rồi. thời gian đầu sử dụng bình thường, pin tốt. nhưng hai hôm nay tự nhiên pin tụt quá nhanh bác à, tối sạc đến sáng đầy pin nhưng chỉ đến khoảng 19h là hết pin bác à. trước đó pin dùng từ 2,5 ngày đến 3 ngày. không biết nguyên nhân là gì vậy bác? mình có cài thêm SPB Pocket plus 4.0 nhưng thấy hao pin nghĩ là do nó nhưng mình đã remove Pocket Plus 4.0 rồi mà vẫn bị bác à.

@longgiang81: mình cài theme "Skin WA3 FIRE cho QVGA" nhưng sao biểu tượng trên thanh tray bar, system bar.. nó nhỏ xíu à. mình đang dùng WA3. mình kiểm tra file skin thì thấy DPI = 192, mình đổi lại DPI = 96 cũng nhỏ như vậy. Nếu mình lấy bộ theme của WA2 và rename file *.skin thành *.wisbar thì hình ảnh và biểu tượng to rõ đẹp. dùng tốt. nguyên nhân do đâu vậy bác?

Chỉnh sửa cuối:
@KhoaDiepNguyen : Vấn đề của bạn có thể do những nguyên nhân sau :
* Pin của bạn đã có vấn đề
* Có thể bạn dùng thêm các ứng dụng có dạng TOUCH ( Theo phong cách Touch, iphone) Những ứng dụng này chạy trung với WA3 và WAD không được mượt và đặc biệt tốn ram và pin

@KhoaDiepNguyen : Vấn đề của bạn có thể do những nguyên nhân sau :
* Pin của bạn đã có vấn đề
* Có thể bạn dùng thêm các ứng dụng có dạng TOUCH ( Theo phong cách Touch, iphone) Những ứng dụng này chạy trung với WA3 và WAD không được mượt và đặc biệt tốn ram và pin

Nếu máy của mình rơi vào trường hợp 1 thì không có gì bàn cãi rồi hén bác. Mình có dùng ứng dụng dạng TOUCH đó là icontact. Tuy nhiên khoảng 1 tuần trước thì vẫn ổn không vấn đề gì, chỉ bị trong mấy ngày gần đây thôi. Chương trình icontact không cài đặt, chép vào và chạy luôn, để mình tắt không sử dụng chương trình này rồi sẽ kiểm tra và có ý kiến với bác hén. :-?

@ khoadiepnguyen : Thay đổi DPI đâu có phải là thay đổi đc Size của ảnh đâu bạn ơi :)) đơn giản nó là độ phân giải của ảnh thôi. Vả lại bộ Skin đó là do tác giả thiết kế ra như vậy và cũng đã test OK mới Up lên cho mọi người dùng chứ. Nếu bạn thấy ko hài lòng thì có thể tải bản của VGA về và tiến hành Resize lại theo ý bạn là đc.

@ khoadiepnguyen : Thay đổi DPI đâu có phải là thay đổi đc Size của ảnh đâu bạn ơi :)) đơn giản nó là độ phân giải của ảnh thôi. Vả lại bộ Skin đó là do tác giả thiết kế ra như vậy và cũng đã test OK mới Up lên cho mọi người dùng chứ. Nếu bạn thấy ko hài lòng thì có thể tải bản của VGA về và tiến hành Resize lại theo ý bạn là đc.

Chào bạn Longgiang81! về việc thay đổi DPI thì mình có đọc trong diễn đàn và cũng có thành viên đề nghị xử lý như vậy. Hihi ở đây mình hoàn toàn đồng ý với bộ theme trên và người thiết kế còn ghi chú rõ dùng cho QVGA, có cả ảnh kèm theo và hình ảnh to, rõ. Còn khi mình cài vô máy của mình (O2 miniS)thì nhỏ xíu nên mình muốn hỏi xem có nguyên nhân nào ở đây không? mình bị trường hợp như vầy ở hai bộ theme rồi, đều thiết kế cho WA3 cả. Nếu lấy của WA2 và rename lai thi ok, hình ảnh hiển thị tốt. không lẽ chương trình của mình bị lỗi hén bạn?

bạn nhìn các biểu tượng trên cột sóng, loa, chữ nghĩa...nhỏ xíu à

Chỉnh sửa cuối:
Như vậy là chuẩn rồi đó bạn ơi, vì mình dùng QVGA lại là loại màn hình nhỏ như miniS hay là O2mini thì lại càng thiệt thòi hơn. Nhưng nếu đem test trên O2 llS thì kết quả lại khác đó bạn ạ. Nếu bạn ko vừa ý thì có thể tải bản dành cho VGA về và Resize lại theo ý muốn là đc. Còn về DPI thì có lẽ bạn chưa hiểu hết, thay đổi DPI ko có nghĩa là thay đổi đc kích cỡ ảnh đâu nhé.

Chào bạn Longgiang81! về việc thay đổi DPI thì mình có đọc trong diễn đàn và cũng có thành viên đề nghị xử lý như vậy. Hihi ở đây mình hoàn toàn đồng ý với bộ theme trên và người thiết kế còn ghi chú rõ dùng cho QVGA, có cả ảnh kèm theo và hình ảnh to, rõ. Còn khi mình cài vô máy của mình (O2 miniS)thì nhỏ xíu nên mình muốn hỏi xem có nguyên nhân nào ở đây không? mình bị trường hợp như vầy ở hai bộ theme rồi, đều thiết kế cho WA3 cả. Nếu lấy của WA2 và rename lai thi ok, hình ảnh hiển thị tốt. không lẽ chương trình của mình bị lỗi hén bạn?

bạn nhìn các biểu tượng trên cột sóng, loa, chữ nghĩa...nhỏ xíu à

Buổi trưa khi bạn chưa post ảnh lên mình đã ngờ ngợ bạn dùng bộ này:D
* Theme của bạn thể hiện không có gì là sai và WA3 hoạt động tốt
* Bạn nhìn cái icon Start nó vẫn bình thường > Các icon khác cũng bình thương
* Bạn nhìn thấy các icon khác nhỏ vì nó thiết kế theo kiểu 3D :
- Button normal ( Button chưa nhấn vào)thì như bạn thấy như hình của bạn
- Button Presset ( Button khi bạn chí bút vào ) Thì nó sẽ hiện cái bóng của nó trên thanh tiêu đề kiểu hiệu ứng bóng đổ ( Với kiểu hiệu ứng này thì chỉ có thể thiết kế icon bằng 1/2 hoặc hơn 1 chút so với bề rộng của thanh tiêu đề )thay vì như các bộ khác là hiệu ứng lún xuống hoặc hiệu ứng đổi mầu ( Với các bộ hiệu ứng đổi mầu hay lún xuống thì người thiết kế có thể thiết kế icon to tối đa bằng chiều rộng của thanh tiêu đề - bình thường là 26 pices đối với màn hình QVGA và 52 pices đối với màn hình VGA)

có bác nào dowload phần setup của WA3 rui post lên choa em với

Đó là phần nào vậy bạn:-?. Nếu là Phần mềm WA3 thì bạn chịu khó tìm trong chủ đề này nhé có đầy đủ từ bản 3.0.0.1 cho đến bản mới nhất 3.1.0.2 .Bạn là người mới thì trước tiên hãy chịu khó đọc và tìm sau đó mới yêu cầu nhé.

Chỉnh sửa cuối:
WA3 bị thiếu một Shortcut [Toggle Screen on/off].Tác giả đã khẳng đinh điều đó và đã update thêm Shortcut này. Shortcut này có tác dụng tắt màn hình chứ không phải tắt máy rất tiện dụng khi bạn nghe nhạc hay nói chuyện lâu ( Hạn chế tiêu tốn pin). Các bạn dowm file đính kèm duới đây giải nén và copy vào thư mục : \Windows\Start Menu\Programs\WisBar Advance 3. Bạn sẽ thấy nó trong menu của WA3 và bạn có thể tạo cho nó một Shortcut ở màn hình Today để tắt màn hình khi không cần thiết.

hướng dẫn cài đặt, sử dụng theme của WA3

Thấy các bác post nhiều Theme của WA3 quá mà em chưa biết sử dụng thế nào. Em đã cài đặt thành công WA3 cho con Neo nhưng loay hoay mãi không setup được như hình của các bác đã post.
Để giúp đỡ những newbie (em đầu tiên), xin các cao thủ chỉ giáo cụ thể từ A đến Z nhé
cám ơn nhiều

Thấy các bác post nhiều Theme của WA3 quá mà em chưa biết sử dụng thế nào. Em đã cài đặt thành công WA3 cho con Neo nhưng loay hoay mãi không setup được như hình của các bác đã post.
Để giúp đỡ những newbie (em đầu tiên), xin các cao thủ chỉ giáo cụ thể từ A đến Z nhé
cám ơn nhiều

Bạn có vẻ hơi lười tìm tòi và thích hỏi đón đầu :-? .Bạn quay về trang 41 của chủ đề này có bản hướng dẫn cụ thể đó.:))

sau mình tải về mà ko cài vo máy được chương trình này hả mấy bạn, máy mình là O2 mini

Không biết có ai bị giống mình ko, khi chưa bật WA3 lên, lúc các bạn gọi điện có để ý icon signal nó biến thành hình cái ống nghe, sau đó cúp máy thì nó biến trở lại thành hình cột sóng.
Nhưng khi bật WA3 lên thì sau khi gọi điện nó không trở về hình cột sóng nữa, nó cứ hiện cái hình ống nghe hoài. Mình đã thử cài lại trên Main, Storage, Storage Card nhưng ko khắc phục được. :((
Hiện nay mình cài WA3 trên Storage, Theme trên Storage Card.
đây là 1 lỗi nhỏ,các chức năng còn lại đều tốt cả. Ai biết xin chỉ giáo!
Nhân tiện cho mình xin crack của WAD nhé.
Thanks for reading this post!

bạn phải nói bạn sữ dụng máy gi?mình dùng o2 mini cũng đã gặp trường hợp này,mình remove wa3 đi rồi cài lại wa2,sau đó lại remove wa2 và cài lại wa3 ver2.0 thì ok!bạn thử xem.

các bác cho em hỏi lả bản WA3 và WAD mới nhất được gửi lên đều kẻm theo text ghi serial với tên của người đăng kí, mà ko có máy tạo khóa, với WAD thì em đổi tên giống với tên của người đăng kí, sau khi đăng kí thành công thì đổi lại tên mình, nó vẫn chấp nhận là đăng kí thành công, nhưng với WA3 thì nó ko cho làm vậy, em phải làm j bây giờ, hik

các bác cho em hỏi lả bản WA3 và WAD mới nhất được gửi lên đều kẻm theo text ghi serial với tên của người đăng kí, mà ko có máy tạo khóa, với WAD thì em đổi tên giống với tên của người đăng kí, sau khi đăng kí thành công thì đổi lại tên mình, nó vẫn chấp nhận là đăng kí thành công, nhưng với WA3 thì nó ko cho làm vậy, em phải làm j bây giờ, hik

Các phiên bản WA3 mà MOD TMAP post lên ở chủ đề này đều đã được đăng kí bạn chỉ cần cài vào mà chạy thôi không cần cố đăng kí mà làm gì:D

Back