• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD2 - Vấn đề về PIN và thẻ nhớ

Hiện tại máy mình nghe gọi bình thường như mọi khi thì được 2 ngày, mấy hôm nay cài lại bản CHT 1.8.5 thế quái nào pin có vẻ ít hao, chiều về vẫn còn trên 70%. Mà dùng mấy máy này chỉ hơn ở giao diện với tiện ích, thế mà có bác khuyên tắt đi thì còn gì nữa, làm con nó kìa 1200 cho pin dài.

Em chịu cái cảnh này quen rồi, đi đâu xa thì mang theo xạc, em đầu tư thêm 1 bộ xạc để ở cơ quan, phòng khi đi công tác đột xuất là alêhấp, nhét xạc, tai nghe vào túi lên đường luôn. Còn đi có sự chuẩn bị thì đương nhiên rồi. Em không mua pin DLC đểu vì về lâu dài nó sẽ không ổn cho máy. Cứ đầu tư thêm quả xạc cho lành.

Mà đã xạc là xạc bằng xạc nghiêm chứ ko xạc qua PC cho đỡ nóng máy.

Chỉnh sửa cuối:
các bác cho hỏi cái dây kết nối của em hd2 này mua ở đâu ấy nhỉ,cái đầu nhỏ của nó nhìn rất cổ quái các bác ạ,ko phải usb mini

Đó là chuẩn USB 2.0 Micro B

Bạn cần thì tôi bán 100K

Hiện tại máy mình nghe gọi bình thường như mọi khi thì được 2 ngày, mấy hôm nay cài lại bản CHT 1.8.5 thế quái nào pin có vẻ ít hao, chiều về vẫn còn trên 70%. Mà dùng mấy máy nà chỉ hơn ở gaio diện, tiện ích, thế mà có bác khuyên tắt đi thì còn gì nữa, làm con nó kìa 1200 cho pin dài.
hi hi giống em thế, mãi mà nó ko chịu hết pin cho :D

Rom V48 Phạm Quang + radio 2.10.50.28_2-KR :
Nếu nghe gọi sms thông thường 1 ngày mất 10-20% pin, standby 1 đêm mất 3% pin.
Pin zin theo máy có thể dùng thoãi mái 3-4 ngày (chỉ sms và nghe gọi thông thường)

Cái đầu nhỏ nhìn rất cổ quái của nó là chuẩn mới microUSB mà các phone đời mới phải tuân theo đấy bạn. Có mua phone mới thì phải mua loai có cổng microUSB mới sành điệu nhé (cho đến khi có chuẩn mới) ;;)

Dây microUSB bán rất nhiều ở các cửa hàng điện thoại. Có loại ngắn khoảng 35cm, dây mềm rất hay, có loại còn có thêm chức năng card reader cho microSD/TF. Khi mua nhớ đem theo phone để cắm thử, có 1 số dây của THAH, tụi nó làm đầu cắm microUSB ngắn hơn 1 tí, nên khi cắm vào phone rất dễ rớt ra làm bực mình.

..../ Khi mua nhớ đem theo phone để cắm thử, có 1 số dây của THAH, tụi nó làm đầu cắm microUSB ngắn hơn 1 tí, nên khi cắm vào phone rất dễ rớt ra làm bực mình.
Theo kinh nghiệm đã dùng của mình thì nên kiếm cái dây của NOKIA zin dùng rất thích, cắm vào không có cảm giác lỏng hay căng tay.

Theo kinh nghiệm đã dùng của mình thì nên kiếm cái dây của NOKIA zin dùng rất thích, cắm vào không có cảm giác lỏng hay căng tay.

Chính xác, em cũng toàn dùng chung dây cái E71 của vợ

vấn đề thẻ nhớ và pin của HD2?

không biết tai sao cái HD2 của mình hay gặp tình trạng lạ. sau khi chép một số phim mp4 và vài bộ truyện tranh trên thẻ nhớ, mình vẫn có thể xem bình thường trên máy. tuy nhiên hình như sau khi mỗi lần reset máy, những file mp4 và file hình của các bộ comic đều bị lỗi hết, không thể mở lên được, mõi lần như thế mình phải format lại thẻ và chép dữ liệu lại từ đầu, hết sức phiền (mình đang dùng thẻ 8gb), có bác nào biết cách khắc phục vấn đề này không ạ?

còn về pin, mình up bản Rom của bác PQ, bản Com5, update ngày 2/7, mọi chức năng đều tuyệt, duy nhất một điều sao thấy rất hao pin, để máy không dùng mà chỉ chừng 2 tiếng sau mở lên chỉ còn khoảng 85% và trung bình cứ 30p nó mất 5%.

có bản rom nào tối ưu pin nhất không các bác?

không biết tai sao cái HD2 của mình hay gặp tình trạng lạ. sau khi chép một số phim mp4 và vài bộ truyện tranh trên thẻ nhớ, mình vẫn có thể xem bình thường trên máy. tuy nhiên hình như sau khi mỗi lần reset máy, những file mp4 và file hình của các bộ comic đều bị lỗi hết, không thể mở lên được, mõi lần như thế mình phải format lại thẻ và chép dữ liệu lại từ đầu, hết sức phiền (mình đang dùng thẻ 8gb), có bác nào biết cách khắc phục vấn đề này không ạ?

còn về pin, mình up bản Rom của bác PQ, bản Com5, update ngày 2/7, mọi chức năng đều tuyệt, duy nhất một điều sao thấy rất hao pin, để máy không dùng mà chỉ chừng 2 tiếng sau mở lên chỉ còn khoảng 85% và trung bình cứ 30p nó mất 5%.

có bản rom nào tối ưu pin nhất không các bác?
Pin hao như vậy là không bình thường rồi.
Không phải do lỗi của bản ROM đâu bác
Bác xem thử khi máy không dùng thì nó có bị nóng không? nếu nó hơi nóng thì do không tương thích giữa bản rom và radio. Bác flash lại radio (kể cả flash bằng bản radio đang xài) thì nó sẽ hết tình trạng này.
Dùng thử một số bản radio, e thấy V2.10.50.28_2 là ổn định nhất và khá ít hao pin, V 2.12... thì ít hao pin nhất nhưng không ổn định bằng.
Sau khi up rom, xài qua vài lần sạc (circle) với mức độ gọi, SMS trung bình, 24 giờ chỉ ở khoảng 30% pin. Còn vọc thì vô chừng, một buổi là pin đi sạch.

Thẻ nhớ HD2 bị lỗi ??

Tình hình là máy hd2 t-mobile em bị lỗi thẻ nhớ . Tự dưng những tập tin trong thẻ nhớ đều bị đổi tên thành những ký tự đặc biệt em không thể xóa được hay rename khi kết nối hd2 với PC bằng cable hoặc đầu đọc thẻ nhớ. chỉ còn cách format lại thẻ thôi. Với trường hợp này thì em bị 2 lần rồi. Còn 1 trường hợp nữa thì khi nt bằng bàn phím cảm ứng thì nó bị giật giật. Sau khi test lại ( hard reset ) thì vẫn bị và khi tháo thẻ nhớ ra thì hết cũng thẻ nhớ trên sau khi em format thì lại dùng keyboard cảm ứng bình thường. Trường hợp trên không biết là do thẻ nhớ bị lỗi hay do virus nhỉ. em dùng sysmantec antivirus nhưng vẫn không phát hiện con nào ( update dữ liệu đến hiện nay lun) nhờ các anh chỉ giáo

Tình hình là máy hd2 t-mobile em bị lỗi thẻ nhớ . Tự dưng những tập tin trong thẻ nhớ đều bị đổi tên thành những ký tự đặc biệt em không thể xóa được hay rename khi kết nối hd2 với PC bằng cable hoặc đầu đọc thẻ nhớ. chỉ còn cách format lại thẻ thôi. Với trường hợp này thì em bị 2 lần rồi. Còn 1 trường hợp nữa thì khi nt bằng bàn phím cảm ứng thì nó bị giật giật. Sau khi test lại ( hard reset ) thì vẫn bị và khi tháo thẻ nhớ ra thì hết cũng thẻ nhớ trên sau khi em format thì lại dùng keyboard cảm ứng bình thường. Trường hợp trên không biết là do thẻ nhớ bị lỗi hay do virus nhỉ. em dùng sysmantec antivirus nhưng vẫn không phát hiện con nào ( update dữ liệu đến hiện nay lun) nhờ các anh chỉ giáo

Ít có trường hợp virus máy tính có ảnh hưởng đến PPC. Nói chung đến thời điểm hiện tại rất hiếm có virus nào nhiểm từ máy tính qua PPC, gây ra lỗi hệ thống PPC. Nên Bạn xem lại.
Thứ hai, Virus máy tính chỉ làm thay đổi cấu trúc file dự liệu trong thẻ nhớ của Bạn, nên chép các file đó sang một máy nào sạch, Format thẻ nhớ, và HR PPC lại luôn, sao đó quét thử virus các file lưu đó xong chép lại vào thẻ nhớ tiến hành cài lại PPC, xem thế nào?
Thứ ba, thông thường máy tính đã nhiểm virus rồi các chương trình quét virus thường cũng ko phát hiện được đâu, vì mỗi ngày Virus (Đoạn core) tinh vi hơn, còn chương trình diệt virus thường đi sau con virus đó, nên phòng là chính.

Hình như xạc đầy ( đèn xanh ) cái rút ra luôn thì pin dùng nhanh hết hơn khi xạc đầy rùi cứ để thêm một thời gian ( 1 2 tiếng nữa ) hay sao ấy các bác ạ, Em hay dùng cả ngày rùi đến tối trước khi đi ngủ cắm xạc luôn tới sáng thì thấy lâu hết hơn những lần xạc ban ngày thấy pin đầy là rút ra ngay.
Xạc kiểu thâu đêm vậy có hại pin lắm ko các bác? Ban ngày em hay chạy đi chạy lại nên ít có thời gian cắm xạc toàn dùng tối trước khi đi ngủ mới cắm điện cho em nó :D

Hình như xạc đầy ( đèn xanh ) cái rút ra luôn thì pin dùng nhanh hết hơn khi xạc đầy rùi cứ để thêm một thời gian ( 1 2 tiếng nữa ) hay sao ấy các bác ạ, Em hay dùng cả ngày rùi đến tối trước khi đi ngủ cắm xạc luôn tới sáng thì thấy lâu hết hơn những lần xạc ban ngày thấy pin đầy là rút ra ngay.
Xạc kiểu thâu đêm vậy có hại pin lắm ko các bác? Ban ngày em hay chạy đi chạy lại nên ít có thời gian cắm xạc toàn dùng tối trước khi đi ngủ mới cắm điện cho em nó :D
Bình thường thì không sao nhưng nên hạn chế cắm sạc qua đêm như thế rất mau chai pin...

Bình thường thì không sao nhưng nên hạn chế cắm sạc qua đêm như thế rất mau chai pin...

THực ra là máy đã có chế độ xạc thông minh, tức là khi pin đầy, máy sẽ ngừng xạc mặc dù vẫn đang cắm điện, cho đến khi pin hao tới % nhất định (thông thường là khoảng 97%) máy mới tự động xạc tiếp. Vì thế trên lý thuyết thì cắm xạc qua đêm là hoàn toàn không có vấn đề gì.

THực ra là máy đã có chế độ xạc thông minh, tức là khi pin đầy, máy sẽ ngừng xạc mặc dù vẫn đang cắm điện, cho đến khi pin hao tới % nhất định (thông thường là khoảng 97%) máy mới tự động xạc tiếp. Vì thế trên lý thuyết thì cắm xạc qua đêm là hoàn toàn không có vấn đề gì.

Cái này lấy thông tin đâu vậy bạn

đâu ra vậy bạn ?! chỉ có Samsung là có chức năng này thôi, HTC ko biết bao giờ mới có

Bạn này nói chính xác đấy! Khi sạc dầy 100% máy tự động ngắt ko sạc nửa. Đến khi sục đi % PIN nào đó máy tự kích sạc tiếp đến 100%. liên tục như thế nên mau chay PIN đấy, Không chỉ có ở Samsung mà cả HTC và các ĐT khác như Nokia.....

Bạn này nói chính xác đấy! Khi sạc dầy 100% máy tự động ngắt ko sạc nửa. Đến khi sục đi % PIN nào đó máy tự kích sạc tiếp đến 100%. liên tục như thế nên mau chay PIN đấy, Không chỉ có ở Samsung mà cả HTC và các ĐT khác như Nokia.....
Samsung (i900), Nokia (cụ thể là N97) nếu sạc đầy nó thông báo pin đầy rõ ràng và tắt luôn đèn sạc pin. Còn HTC màu xanh lá cây là full pin, ko có dấu hiệu nào là tắt sạc cả, ít ra nó cũng phải tắt đèn sạc giống như chỉnh chế độ không sạc khi cắm USB chứ. Bạn dựa vào đâu nói là xạc 100% thì ko sạc nữa

Back