• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HSPLV3 & HSPLV4 by COTULLA for HTC HD2 ★

máy đã cho về chế độ bootloader,vẫn chạy đến công đoạn please wait while installing the HSPL,do no touch the device!,nó cứ chạy hoài

NHỜ CAO THỦ GIÚP ĐỠ ! Tối nay thực hiện luôn Click here to enlarge

Máy mình HD2 - TMOUS thi thoảng bị treo và khi muốn khởi động lại thì phải tháo PIN ra tầm 5-10 phút thì mới khởi động được vàn Android. Đang dùng bản DHD của bác Dungphp rất mượt mà nhưng vẫn bị bệnh thi thoảng treo, vào EDGE một lúc treo, khởi động phải tháo pin để 5-10 phút rất mất thời gian và gián đoạn liên lạc, chơi game Angry Bird cũng được khoảng 15 phút treo tiếp. Còn bình thường thì dùng khá ổn định. Nếu chỉ nghe, gọi và SMS ( Nhưng thế khác gì 1110i màn hình to)... Đã thắc mắc và có bác hướng dẫn:

Tôi đã gặp tình trạng giống bạn khi dùng T-M. Cách xử lý:
1. Tiến hành bỏ HSPL 2.08.HSPL (cho nó về nguyên bản như trước chưa HPSL)
2. Chạy ROM Ship cho HD2 T-Mobile
3. Chạy Radio mới nhất từ 2.14... hoặc 2.15....
4. Task29
5. Chạy HSPL 2.08.HSPL
6. Up ROM cần thiết (chú ý: ROM phù hợp với T-M)
7. Kết thúc

Mình mua máy cũ, khi về đang chạy W.M 6.5 và đã có HSPL 2.08. Nên chưa bao giờ dùng công cụ HSPL v3,v4 của bác Quang giới thiệu. Nhưng theo hướng dẫn trên mình phải Xóa HSPL đưa về nguyên bản. Nhưng mình vẫn chưa hiểu và có thắc mắc ( Để mình chuột bạch vì nhiều AE bị như mình mà )...

1. Làm sao remove được HSPL 2.08 trở về nguyên bản an toàn ( Mình có đọc và biết cách Up ROM ship bằng thẻ nhớ thì sẽ mất HSPL nhưng đa phần AE lại bảo là không được dùng cách này vì chết FLASH và không lên được, nguy hiểm, rủi ro cao quá nên mình cũng không dám làm )

2. Giả sử sau khi Remove HSPL 2.08 đi rồi thì UP rom SHIP bằng việc kết nối máy tính hay qua thẻ nhớ ( Vì theo suy luận logic, nếu xóa HSPL 2.08 bằng cahchs UP ROM SHIP bằng thẻ nhớ thì cần gì làm lại bước UP ROM SHIP nữa. Và với T-Mobile thì ROM SHIP nào là tốt và ổn định hay cứ mới nhất mà UP.

Các bước sau thì mình hiểu nhưng muốn vậy phải phải qua được bước 1 vÀ 2 đã mà chưa hiểu lắm, hỏi cao nhân thì chưa thấy Reply lại. AE nào có kinh nghiệm trong việc xóa HSPL 2.08 một cách an toàn nhất thì chia sẻ chứ nhỡ em nó làm sao thì toi 7trieu chứ ít ỏi gì đâu, gom mãi mới mua được.

Mong AE phản hồi sớm và chi tiết để tối nay mình sẽ chuột bạch chờ C1 luôn ^^

Thanks ALL !

1. Làm sao remove được HSPL 2.08 trở về nguyên bản an toàn ( Mình có đọc và biết cách Up ROM ship bằng thẻ nhớ thì sẽ mất HSPL nhưng đa phần AE lại bảo là không được dùng cách này vì chết FLASH và không lên được, nguy hiểm, rủi ro cao quá nên mình cũng không dám làm)
Bạn dùng chính Tools HSPL V3 mà khôi phục lại SPL 2.08.0000 nhé. Thực hiện như HSPL nhưng thay vì chọn 2.08.HSPL thì bạn chọn 2.08.0000 là được... Ngoài ra có thể úp Ship Rom bằng thẻ nhớ thì khỏi phải làm bước 2 nữa...:p

2. Giả sử sau khi Remove HSPL 2.08 đi rồi thì UP rom SHIP bằng việc kết nối máy tính hay qua thẻ nhớ ( Vì theo suy luận logic, nếu xóa HSPL 2.08 bằng cahchs UP ROM SHIP bằng thẻ nhớ thì cần gì làm lại bước UP ROM SHIP nữa. Và với T-Mobile thì ROM SHIP nào là tốt và ổn định hay cứ mới nhất mà UP.
Nên úp qua kết nối với PC nhé... Chọn bản mới nhất mà úp...;;)

Máy mình HD2 - TMOUS. Đã HSPL-V3 để có 2.08HSPL và đang chạy Android. Tuy nhiên thông số khi vào Bootloader của mình khác so với thông số Bootloader của bác Dungphp đưa ra trên máy bác ấy. Do máy mình vẫn còn 1 số lỗi nên bác ấy bảo đấy có thể là nguyên nhân:

Đây là thông số HSPL của bác Dungphp

dòng 1: PB81120 SS-B3
dòng 2: SPL-2.08.HSPL 8G XE
dòng 3: 0x05
dòng 4: CotullaHSPL 0x50

Trong khi thông số Bootloader của mình là:

dòng 1: PB81*** SS-B3
dòng 2: SPL-2.08.HSPL 8G XE
dòng 3: 0x05
dòng 4: CotullaHSPL 0x40

Như vậy khác ở dòng 1 và dòng 4. Vậy sự khác biệt ở đây do đâu và có ảnh hưởng gì đến việc chạy WM 6.5 và Android trên Nand bây giờ. Vì máy mình bị lỗi treo và một số lỗi lặt vặt khác.

Mình đã tìm được 1 bài hướng dẫn trên XDA về trường hợp máy HD2 TMOUS có ModelID là PB81*** và cách HSPL nhưng mình làm theo không thành công, máy vẫn hiện PB81*** chứ không phải PB81120. http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=704995

Nhờ AE lý giải giúp ! Thanks !

máy của mình thông số giông của bạn, cũng PB81**
dòng cuối thì là 0x50
nhưng chạy ngon lành từ wm đến android các bản khác nhau không thấy lỗi gì cả.

Máy mình HD2 TMOUS. Mình đã chạy HSPL V3 thành công ( Báo We hacked It). Khi vào Bootloader thì hiện thông số như sau:

Security Unlocked ( Hiện trên cùng trên nền trắng )

PB81*** HX-B3
SPL-2.08 . HSPL 8G XE
0x05
CotullaHSPL 0x40

Máy mình lúc mới mua về chạy WM 6.5 và bị lỗi treo Stick Together và phải tháo pin ra để 1 lúc lắp lại và chạy bình thường. Thi thoảng mới bị treo khi Update thời tiết ??? Hiện tại đang cài rất nhiều bản Android Nand cả DAF và CWM nhưng tình hình vẫn không khả quan hơn. Máy vẫn thường xuyên bị treo, bị dừng ở GO GO GO và cách duy nhất là tháo pin ra lắp lại vào được Android.

Mình có tham khảo một số máy HD2 TMOUS khác thì thấy khi vào Bootloader không có cái dòng "SECURITY UNLOCKED" ở trên và PB81120 chứ không phải PB81*** như của mình. Vậy đây có phải nguyên nhân ? Và ý nghĩa của dòng Security Unlocked là gì ? Và làm cách nào để Bootloader hiện thông số như các máy HD2 TMOUS như bình thường.

Thanks for Reply !

Máy mình HD2 TMOUS. Mình đã chạy HSPL V3 thành công ( Báo We hacked It). Khi vào Bootloader thì hiện thông số như sau:

Security Unlocked ( Hiện trên cùng trên nền trắng )

PB81*** HX-B3
SPL-2.08 . HSPL 8G XE
0x05
CotullaHSPL 0x40

Máy mình lúc mới mua về chạy WM 6.5 và bị lỗi treo Stick Together và phải tháo pin ra để 1 lúc lắp lại và chạy bình thường. Thi thoảng mới bị treo khi Update thời tiết ??? Hiện tại đang cài rất nhiều bản Android Nand cả DAF và CWM nhưng tình hình vẫn không khả quan hơn. Máy vẫn thường xuyên bị treo, bị dừng ở GO GO GO và cách duy nhất là tháo pin ra lắp lại vào được Android.

Mình có tham khảo một số máy HD2 TMOUS khác thì thấy khi vào Bootloader không có cái dòng "SECURITY UNLOCKED" ở trên và PB81120 chứ không phải PB81*** như của mình. Vậy đây có phải nguyên nhân ? Và ý nghĩa của dòng Security Unlocked là gì ? Và làm cách nào để Bootloader hiện thông số như các máy HD2 TMOUS như bình thường.

Thanks for Reply !

HỎI GÌ THÌ HỎI 1 NƠI THÔI, POST BÀI MẤY TOPIC LUNG TUNG QUÁ !!!

- Máy của bạn đã chạy HSPLV3 thành công và có HSPL là 2.08.HSPL, vậy là tốt rồi, bạn Update ROM và Radio sử dụng bình thường chứ?
Còn thông số ID trên thì mỗi máy có thể khác, phụ thuộc Seri máy.
- Còn dòng "SECURITY UNLOCKED" đó là do máy T-Mobile mua từ USA về phải Unlock SIM, sau khi Unlock sẽ có dòng chữ trên.
- Máy không phải Unlock SIM sẽ có dạng PB và đầy đủ phiên hiệu, còn máy đã có "SECURITY UNLOCKED" thì sẽ có ID là PB81*** đấy.
Cứ yên tâm mà sử dụng, máy của bạn đã có Security Unlocked là tốt rồi.

Hi, Cảm ơn bác Quang. Sẽ rút kinh nghiệm... ^^

Vậy máy của em Unlock bằng Unlock Sim còn máy T-Mobile của các bác khác hiện đầy đủ thông số PB81120 là Unlock bằng gì vậy ?

Tại xem mấy cây máy HD2 - TMOUS dùng bình thường và không lỗi lầm gì mà thông số Bootloader đều là PB81120 và không có dòng "Security Unlocked" nên em tưởng máy của em bị lỗi do chưa được Unlock đầy đủ hoặc bị lỗi do quá trình Unlock gì gì đó....

Chỉnh sửa cuối:
Hi, Cảm ơn bác Quang. Sẽ rút kinh nghiệm... ^^

Vậy máy của em Unlock bằng Unlock Sim còn máy T-Mobile của các bác khác hiện đầy đủ thông số PB81120 là Unlock bằng gì vậy ?

Tại xem mấy cây máy HD2 - TMOUS dùng bình thường và không lỗi lầm gì mà thông số Bootloader đều là PB81120 và không có dòng "Security Unlocked" nên em tưởng máy của em bị lỗi do chưa được Unlock đầy đủ hoặc bị lỗi do quá trình Unlock gì gì đó....
Máy mình thông số trong Bootloader y như của bạn vậy nhưng vẫn chạy Android & WP7 & WM bình thường..

Security Unlocked
PB81*** HX-B3
SPL-2.08.HSPL 8G XE
0x05
CotullaHSPL 0x50

Mình nghĩ mấy cái thông số đó không ảnh hưởng gì đâu, thông số của mình cũng vậy mà chạy ngon lành.
Các lỗi của bạn nêu trên mình nghĩ là phần cứng bị lỗi rồi( nếu đã task 29... cài lại từ đầu vẫn bị lỗi đó )

Các Pro cho em hỏi, em uprom mới của hãng qua thẻ. Sau khi xong vào màn hinh Bootloader thấy hiện ra spl - 3.03.000 XE, vậy em có cần đưa về 2.08 HSPL không? (HD2 thường)
Máy tính bị lỗi lhoong sync được vậy Em đưa về màn hình Bootloader để chạy HSPLV4 có được không?

Các Pro cho em hỏi, em uprom mới của hãng qua thẻ. Sau khi xong vào màn hinh Bootloader thấy hiện ra spl - 3.03.000 XE, vậy em có cần đưa về 2.08 HSPL không? (HD2 thường)
Máy tính bị lỗi lhoong sync được vậy Em đưa về màn hình Bootloader để chạy HSPLV4 có được không?
Bạn đưa máy về Bootloader rồi cắm cable kết nối với PC khi nào trên màn hình chữ Serial chuyển thành chữ USB thì bạn tiến hành HSPLV4, khi đến bước chọn thông số HSPL thì bạn chọn 2.08.HSPL nhé...

Máy HD2 T-moblie đã HSPL 2.08 có thể HSPLV3 & HSPLV4 được không

Máy HD2 của mình thấy trong bootloader để là 2.08 rồi nhưng không biết là xài HSPL nào(vì mua máy cũ).Nay mình muốn úp room khác,không biết là mình có cần thiết HSPLV3 & HSPLV4 để up room không:-/.Và máy đả HSPL rồi mà mình HSPL nữa có sao không:(

Quan trọng là sau cái 2.08 có chữ HSPL không, nếu có rồi thì cũng chẳng cần chạy HSPLV3 hay V4 làm gì cả vì nó đã được HSPL rồi

Máy HD2 của mình thấy trong bootloader để là 2.08 rồi nhưng không biết là xài HSPL nào(vì mua máy cũ).Nay mình muốn úp room khác,không biết là mình có cần thiết HSPLV3 & HSPLV4 để up room không:-/.Và máy đả HSPL rồi mà mình HSPL nữa có sao không:(
Nếu bạn thấy thông số SPL là 2.08.HSPL thì bạn không cần HSPL nữa, nếu SPL là 2.08.0000 thì bạn phải HSPL. Bạn dùng HSPLV3 hay HSPLV4 đều được nhưng đến bước chọn thì bạn phải chọn 2.08.HSPL nhé...

cám ơn mod và các bạn đã giúp mình,mình kiểm tra lại rồi sẽ up room

Em đã thử rồi sao HTC HD2 nó cứ khởi động lại hoài? khi ngắt kết nối Cable với Laptop thì nó im re. kết nối thì nó khởi động hoài? ANh chị em hướng dẫn giùm em được ko? Khi ấn nút Volume Down thì nó xuất hiện bảng màu: SPL-2.08.HSPL 8G

Em đã thử rồi sao HTC HD2 nó cứ khởi động lại hoài? khi ngắt kết nối Cable với Laptop thì nó im re. kết nối thì nó khởi động hoài? ANh chị em hướng dẫn giùm em được ko? Khi ấn nút Volume Down thì nó xuất hiện bảng màu: SPL-2.08.HSPL 8G
Máy bạn đã HSPL rồi thì bạn úp thử bản rom khác xem còn hiện tượng đó nữa không? Nên Task29 trước khi úp rom nhé.

Máy bạn đã HSPL rồi thì bạn úp thử bản rom khác xem còn hiện tượng đó nữa không? Nên Task29 trước khi úp rom nhé.
Em mới xài HTC HD2 T-Mobile nên còn gà lắm..mong anh chỉ giùm từ A-Z nhé. cảm ơn a nhiều.

>>Giờ máy em im re luôn, không thấy khởi động khi cắm USB vào nữa. Nó đòi Driver Qualcomm CDMA Technologies MSM khi kết nối máy với vi tính...Anh em giúp em với...

Chỉnh sửa cuối:
Em mới xài HTC HD2 T-Mobile nên còn gà lắm..mong anh chỉ giùm từ A-Z nhé. cảm ơn a nhiều.

>>Giờ máy em im re luôn, không thấy khởi động khi cắm USB vào nữa. Nó đòi Driver Qualcomm CDMA Technologies MSM khi kết nối máy với vi tính...Anh em giúp em với...

Bạn làm thế này xem
Tháo pin ra để ngoài xong nối máy điện thoại với máy tính đồng thời bấm vài gữ volume down gắn pin vào vẫn giữ volume down cho đến khi màn hình hiện 3 màu thì thôi không giữ volume down nữa (nhớ xem lại HSPL)
Nhìn ở dưới cuối thấy chữ USB hiện lên thì tiến hành up Rom (chọn bản nào có tích sẵn radio từ 2.08 trở lên cho an toàn)

Back