• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

Mình cũng bị lõi này...

Chỉnh sửa cuối:
Bác nào có rom ship 2.3.3 bản eu up len giúp mình với mấy rom ship bên kia link die hết rồi

Đối với Sen XE:
Bước 1: Bạn S-off (đã có hướng dẫn ở trên)
Bước 2: Down rom ship cho Sen XE tại: http://translate.google.com.vn/tran..._signed.exe&hl=vi&biw=1280&bih=542&prmd=imvns
Sau đó chuyển đổi nó thành file zip (đã có hướng dẫn ở phần up rom), copy vào thẻ nhớ và up lại. Bước này để lấy lại HBoot là 1.18.0000 sau khi S-off.
Bước 3: unlock HTCdev (có hướng dẫn ở trên)
Bước 4: Cài Recovery (có hướng dẫn ở trên)
Bước 5: Super CID (có hướng dẫn ở trên)
Bước 6: Down bản rom này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1262539
Rom này đã được root sẵn.copy vào thẻ nhớ và cài bằng recovery. Vì không root được nên cài bản rom đã được root sẵn. Nếu muốn dùng tiếng Việt thì vào Market down phần mềm Locale2 về cài là có tiềng Việt.
Bước 7: Nếu tìm đc bản rom cook nào hay thì up theo bước 6 và chia sẻ cho anh em.
Bước 8: Thanks phát đi :)
Chú ý: Sẽ không update OTA được nữa.

Cái link bước 2 bây h không down được nữa
làm thế nào bây h các bác còn bản này thì up hộ mình với

Cái link bước 2 bây h không down được nữa
làm thế nào bây h các bác còn bản này thì up hộ mình với

Cách này khó làm. Bạn cứ Áp dụng như đối với Sensation thường mà làm. Mình đã làm mấy con XE đều thế cả.
  1. Mở khóa Bootloader (S-OFF) bằng Tool Revolutionary
  2. UNLOCK BOOTLOADER BẰNG HTCDEV (Bước này làm cũng đc mà ko làm cũng đc)

Hix có bác nào nhiệt tình thì để lại yahoo tư vấn trực tiếp cho em với,em đang dùng con xe mà chỉ làm được bước 1 của ancola66,từ bước 2 em cứ loay hoay mãi 2 tuần nay rồi mà không root được chán kinh. máy em bây h là 2.3.4 đã s-off có chữ revolutionary màu hồng hboot 1.17.111

Bác ơi cho em hỏi cái:
4. Tải bộ Tool Super CID tại ĐÂY
5. Giải nén trên PC ( Ổ C)
6. Kết nối máy với PC (Chế độ USB Debugging phải được bật )
7. Chạy file adb.bat
Tại sao trong bước 4 khi down load file tên là adb.7z nà sao ở bước 7 bác lại chạy adb.bat--> file này ở đâu ra

Thì bác tải file 7z đó về rồi giải nén ra. Nó nằm trong đó đó bác!

Mình dùng Sensation XE, khi S-off máy, đến chỗ đánh key thì nó hiện lên thông báo là:
"Your device: pryamid, with HBOOT 1.19.0000 is not supported at this time"
Hix lúc mình chọn phần HBoot ở trên wed ấy nó cũng chỉ có đến 1.18.0000 thôi >.<

Mình dùng Sensation XE, khi S-off máy, đến chỗ đánh key thì nó hiện lên thông báo là:
"Your device: pryamid, with HBOOT 1.19.0000 is not supported at this time"
Hix lúc mình chọn phần HBoot ở trên wed ấy nó cũng chỉ có đến 1.18.0000 thôi >.<

Hboot cao hơn Hboot đc hỗ trợ.
Hiện tại Tool Revolutionary mới chỉ hỗ trợ tới Hboot 1.18 thôi. (Chờ đợi đi bạn)
Bạn chỉ có thể sử dụng HTC DEV để Root.

Hic root bằng HTC DEV rắc rối quá.
căn bản là máy mình xách tay từ Đài Loan, xài ROM version 1.76.1400.9 toàn tiếng Tàu với apps Tàu không remove được. Nên muốn xài rom khác cho dễ sử dụng.

Hic root bằng HTC DEV rắc rối quá.
căn bản là máy mình xách tay từ Đài Loan, xài ROM version 1.76.1400.9 toàn tiếng Tàu với apps Tàu không remove được. Nên muốn xài rom khác cho dễ sử dụng.

Bạn cần phải cài đặt các phần mềm mà HTCDEv yêu cầu thì thực hiện rất nhanh, không rắc rối đâu.

Bạn cần phải cài đặt các phần mềm mà HTCDEv yêu cầu thì thực hiện rất nhanh, không rắc rối đâu.
Mình cũng ngồi nghiên cứu làm từng bước thì lại kẹt ở bước 8 =.=
lúc fast boot nó cứ báo waiting device dù mình đã kết nối giữa đt và máy tính rồi :(

Mình cũng ngồi nghiên cứu làm từng bước thì lại kẹt ở bước 8 =.=
lúc fast boot nó cứ báo waiting device dù mình đã kết nối giữa đt và máy tính rồi :(

Vào đc Hboot rồi ấn phát nữa chọn vào Fast Boot thì nó mới nhận Drive.

các bác thweer hướng dẫn mình đc ko? máy của mình hiện đang locked:( ko phải unlock như hình)
đã s-off và supper CID. hboot 1.27.0000
giờ mình làm sao để unlocked?
mình đã cài recovery và up rom cook bình thường
giờ muốn up radio thì phải làm sao?
radio hiện tại là 11.21.3504.13-02

các bác thweer hướng dẫn mình đc ko? máy của mình hiện đang locked:( ko phải unlock như hình)
đã s-off và supper CID. hboot 1.27.0000
giờ mình làm sao để unlocked?
mình đã cài recovery và up rom cook bình thường
giờ muốn up radio thì phải làm sao?
radio hiện tại là 11.21.3504.13-02

Muốn Unlock thì bạn thực hiện theo Bước 2.UNLOCK BOOTLOADER BẰNG HTCDEV là đc thôi.

thanks...................................

Hãy tỏ ra mình là người lịch sự bằng cách bấm nút Thank được rồi. Không nên Spam bài kiểu này!

S-OFF - RECOVERY - ROOT- SUPER CID for SENSATION

Revolutionary: S-OFF & Recovery Tool
Online Unlock Bootloader with HTCdev

*CHÚ Ý : BẠN NÀO DÙNG SENSATION XE THÌ THAM KHẢO THÊM Ở ĐÂY

Hiện nay có 3 cách để có thể mở khóa Bootloader

*
Revolutionary

*Unlock trực tuyến với HTCdev
- Chỉ cho các máy đã được UPDATE OTA lên 2.3.4

* Kết hợp cả 2 cách trên

Trước khi tiến hành một trong ba cách nói trên các bạn phải nắm rõ mình muốn gì và định làm gì với những mục đích sau :

- Nếu ta chạy HTCdev trước thì vẫn còn S-ON, không cài recovery được
- Nếu ta HTCdev trước, rồi chạy tiếp cái Revolutionary thì nó sẽ đè lên unlocked trước đó, tuy là S-OFF nhưng mà HBoot thay đổi 1.17.xxxxx

- Nếu làm ngươc lại: chạy revolutionary trước để có S-OFF, rồi chạy HTCDev sau để có unlocked thì kg được, vì cái HTCDev chỉ hoạt động trên HBoot 1.18.0000

Do đó vừa muốn có S-OFF, vừa muốn có Unloked thì phải chịu khó 1 chút. Còn bác nào chỉ cần root thôi không quan tâm đến Unlocked thì chỉ cần dùng Revolutionary là đủ, và phải follow theo Mục I để trả lại HBoot 1.18.0000 cho nó pro hơn, nhưng vẫn là S-OFF, không có chữ revolutionary

1.Mở khóa Bootloader (S-OFF) bằng Tool Revolutionary

Chuẩn bị :

* Tải bộ TOOL ở ĐÂY.
- Khi các bạn nhấp vào lựa chọn Download Windows hoặc Linux thì nó sẽ hiện ra bảng để bạn điền thông số thiết bị của bạn >>> Để lấy KEY Active
- Các bạn phải điền đầy đủ thông số để lấy KEY (Như hình minh hoạ dưới đây)

* Để có thông số HBoot : Các đưa máy về Bootloader >>> Sẽ nhìn thấy thông số Hboot ( Có dạng "1.17.****" )
* Để có thông số S/N (Serial Number) thì nó ở trên Vỏ hộp hoặc nằm ở Tem trên máy.

Điều kiện :

* Trên PC bạn phải Remove HTC Sync và HTC Driver (Nếu trước đó đã cài)
* Remove Droid Explorer (Nếu trước đó đã cài)
* Tải HTC Driver mởi ở ĐÂY và cài đặt cho PC
* Nếu Sensation trước đó đã chạy Temp Root thì nên Up lại bản Rom Ship hoặc Factory Reset.

I - Tiến hành S-OFF

1. Giải nén bộ Tool tải về trên PC
2a. Trên Sensation vào Settings / Power.Bỏ dấu tích ở mục "FAST BOOT"
2b. Trên Sensation vào Settings / Applications / Development đánh dấu tích vào ô USB Debugging
3. Kết nối Sensation với PC ở chế độ Charge Only
4. Chạy file revolutionary.exe trong thư mục revolutionary-0.3pre7
5. Điền Key active mà bạn đã lấy lúc trước
6. Nhấn Enter
7. Tool sẽ chạy trong khoảng 2 phút
8. Sau khi chạy xong nó sẽ hỏi bạn có Install Recovery hay không ? Bạn nên chọn no (N) vì nếu chọn (Y) thì nó sẽ tải file Recovery về (rất chậm).
9- Rút máy ra nhấn Volume down hoặc up để chọn Reboot là xong >>> Bạn đã có S-OFF

II- Tiến hành RECOVERY

1. Bạn tải File RECOVERY 5.0.0.8 (File có dạng PG58IMG.zip) tại ĐÂY
2. Giải nén file CW_1.0.1.4_Fix.7z . Chép file PG58IMG.zip vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader
-Tắt máy hoàn toàn (Nếu cẩn thận thì tháo pin ra rồi lắp lại)
-Nhấn giữ Volume Down và nhấn nhả nút Power
-Giữ nút Volume Down đến khi nó vào được bootloader thì bỏ tay ra
4.Nhấn Volume UP khi nó hỏi có đồng ý Update không? " Do you want to start the update"
5. Sau khi nó báo update xong thì nhấn Power để khởi động lại máy . Bạn đã có RECOVERY.
6. Sau khi máy khởi động lại xong thì kết nối với PC và xoá file PG58IMG.zip đi

III- Tiến hành ROOT :

1. Tải file su-2.3.6.3-efgh-signed.zip tại ĐÂY
2. Chép vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader (Tương tự như khi cài Recovery)
4. Khi đã vào Bootloader chọn RECOVERY
5. Chọn Backup & RestoreBackup lại bản ROM bạn đang dùng (Để đề phòng trục trặc khi up các bản rom Cook còn quay lại được và không bị mất dữ liệu)
6. Chọn "install zip from sdcard" > Nhấn Power
7. Chọn "Choose zip from sdcard" > Nhấn Power
8. Chọn "su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
9. Xác nhận "Yes - install su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
10. Máy chạy xong bạn chọn Go back và khởi động lại máy là OK . Bạn đã có ROOT

Đến đây là hoàn thành các bước để các bạn thoải máy vọc và up ROM COOK. Tuy nhiên nếu các bạn muốn vọc các bản ROM SHIP khác nhau thì các bạn làm thêm bước thứ IV ở dưới đây.

IV. Tiến hành Super CID

* Mục đích của bước IV là để tạo cho máy có Super CID. Với Super CID các bạn có thể UP các bản ROM SHIP của các Khu vực (Asia, EU....) hoặc Nhà Mạng (Tmobile, Vodafone...) khác nhau mà không bị mã CID ( CID gốc trên máy của bạn ) ngăn chặn.
* Đối với chúng ta thì chủ yếu up Rom Cook nên bước này không thật sự cần thiết. Tuy nhiên nhiều người vẫn thích trải nghiệm các ROM Ship khác nhau nên tôi giới thiệu thêm bước tạo Super CID ở đây.

1. Các bạn tải ứng dụng Android Terminal Emulator trên Market
2. Chạy ứng dụng Terminal Emulator và gõ dòng lệnh :

getprop ro.cid

Nhấn Enter nó sẽ hiện ra số CID gốc của máy bạn. Ví dụ như của tôi là HTC__044
3. Ghi nhớ số này lại để nếu sau này cần thiết thì lại quay lại CID gốc (Trong trường hợp cần đi bảo hành)
4. Tải bộ Tool Super CID tại ĐÂY
5. Giải nén trên PC ( Ổ C)
6. Kết nối máy với PC (Chế độ USB Debugging phải được bật )
7. Chạy file adb.bat
8. Gõ adb devices nhấn Enter (Điều này giúp xác nhận là thiết bị của bạn đã chắc chắn kết nối với PC khi nó hiện số S/N máy của bạn)
9. Gõ adb reboot-bootloader nhấn Enter
10. Gõ fastboot oem writecid 11111111 nhấn Enter (Lưu ý nó gồm 8 con số 1 )
11. Gõ fastboot reboot-bootloader nhấn Enter và đợi cho cho máy khởi động vào Bootloader
12. Gõ fastboot getvar cid nhấn Enter (Điều này xác nhận bạn có Super CID nếu nó hiện 11111111
13. Gõ fastboot reboot nhấn Enter

*** Máy khởi động lại >>> DONE >>> Bạn có thể Up các bản ROM SHIP của các Khu vực khác nhau.

THAM KHẢO THÊM :

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1192300

Nguồn TOOL :

http://revolutionary.io/

2.UNLOCK BOOTLOADER BẰNG HTCDEV

Hiện nay HTC đã mở khóa Bootloader cho Sensation bằng giao thức trực tuyến đối với những máy đã được Update OTA lên 2.3.4

- Truy cập site: http://htcdev.com/bootloader/

- Đăng ký một Tài khoản Free

- Tiếp theo tiến hành theo hướng dẫn để UNLOCK theo sơ đồ dưói đây:

Khi Unlock xong các bạn sẽ có HBOOT với " UNLOCKED " >>> Các bạn lại có thể Flash Recovery và Root bình thường.

KHI UNLOCK bằng TRỰC TUYẾN VỚI HTCdev thì bạn sẽ có

UNLOCKED và S-ON

Với UNLOCKED và S-ON này thì bạn chỉ có thể flash Recovery, Root và sau đó chỉ Up được ROM COOK mà không Up được RADIO và ROM SHIP khác

3.PHƯƠNG PHÁP UNLOCK KẾT HỢP
REVOLUTIONARYHTCdev

Để có thể làm tất cả những gì mình muốn (Up Rom Cook, Ship, Radio) thì bạn phải có :

UNLOCKED và S-OFF

Dưới đây là Hướng dẫn chi tiết của bạn minhdakai
(Cảm ơn bạn minhdakai)

I. Với những người chưa từng update OTA 2.3.4, chưa từng unlock qua HTCdev

- Đừng update qua OTA vội, hãy dùng tool Revolutionary để S-OFF theo đúng hướng dẫn của anh Ancola66. Hboot là 1.17.1111
- Nếu muốn mất chữ revolutionary màu hồng thì chỉ cần chạy lại ROM 2.3.3 một lần nữa là nó sẽ mất chữ này, vẫn còn S-OFF (nếu ROM 2.3.3 và revolution mới nhất thì sẽ kg có chữ revolution nhưng mà vẫn là S-OFF).
- Tiến hành update qua OTA phiên bản 2.3.4, Sau khi nâng ROM thì vẫn S-OFF, Hboot 1.18.0000
- Đến đây, nếu không muốn dùng HTCdev de unlock thì có thể cài Recovery và root (recovery mới nhất là 5.0.1.0)
- Nếu muốn làm thêm cái HTCdev cho nó hoành tráng thì: Theo hướng dẫn trên web htcdev mà làm. Sau khi hoàn tất ta sẽ có S-OFF, có unlocked, HBoot 1.18.0000

II. Với các máy đã nâng cấp 2.3.4 nhưng:

1. Đã nâng cấp ROM, đã unlocked bằng HTCdev rồi, sau đó không recovery và root được thì làm như sau:

a. Dùng tool revolutionary để S-OFF, lúc này thì chữ Revolutionary sẽ hiện lên thay cho chữ unlocked, Hboot 1.17.11111

Ghi chú: Nếu chạy lại HTCDev để có Unlocked thì không được, vì HTCdev chỉ làm việc trên HBoot 1.18.0000 thôi. Nên qua bước tiếp theo

b. Chạy lại ROM ship 2.3.3 một lần nữa để có thể update lên 2.3.4 qua OTA. Nếu ai có ROM ship 2.3.4 thì up thẳng luôn chứ không cần về lại 2.3.3. Mục tiêu là phải lên 2.3.4 để có Hboot 1.18.0000

Ghi chú: vì tôi không có file 2.3.4 để chạy lại rom ship, mà hiện nay chì có update OTA nên phải hạ về 2.3.3, sau đó nó mới cho up OTA lên lại 2.3.4 để có HBoot là 1.18.0000)

c. Sau khi up lại 2.3.4, vào lại Hboot các bạn sẽ thấy: S-OFF, HBoot 1.18.0000, và còn có luôn unlocked.

d. Nếu cảm thấy không chắc ăn thì chạy lại HTCDev lần nữa để chắc là Unlocked

2. Với máy Đã nâng ROM 2.3.4, nhưng chưa unlocked

- Làm tương tự như mục 1. Nhưng mà đến bước c. thì có S-OFF, Hboot 1.18.0000, nhưng vẫn chưa thấy có unlocked.
- Chạy HTCDEv đễ unlocked

Sau khi làm thi nó thế này, cài recovery và root thoai mái

Một số thủ thuật các bạn có thể làm sau khi S-OFF -Recovery -Root xin vui lòng đọc bài 2

CHÚNG TÔI ĐÃ LÀM THÀNH CÔNG TRÊN MÁY CUẢ CHÚNG TÔI. CÁC BẠN NÊN SUY NGHĨ VÀ LỰA CHỌN CÁCH DÙNG. CHÚNG TÔI KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM VỀ NHỮNG HỎNG HÓC CÓ THỂ SẢY RA TRÊN MÁY CUẢ CÁC BẠN.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

e muốn cài thêm super cid nhưng khi e tải Android Terminal Emulator trên Market về thì k thể gõ getprop ro.cid đấy đc và e cũng k thể đánh mấy adb gì gì đấy đc .xin chỉ giúp e với, e cảm ơn trc ạ

e muốn cài thêm super cid nhưng khi e tải Android Terminal Emulator trên Market về thì k thể gõ getprop ro.cid đấy đc và e cũng k thể đánh mấy adb gì gì đấy đc .xin chỉ giúp e với, e cảm ơn trc ạ

Trước hết, mai mốt xin bạn đừng quote nguyên bài dài như thế này nhé.

Máy đã đã S-Off, root gì chưa? Nếu đã làm rồi thì trước khi đánh dòng lệnh đó trong Terminal, bạn gõ "su" (ko có dấu ") để cấp quyền Super User cho Terminal trước nhé. Sau đó muốn gõ lệnh nào cũng được.

cuối cùng đã là đc như hình [video]http://img98.imageshack.us/img98/7630/imag0002us.jpg[/video]

Trước hết, mai mốt xin bạn đừng quote nguyên bài dài như thế này nhé.

Máy đã đã S-Off, root gì chưa? Nếu đã làm rồi thì trước khi đánh dòng lệnh đó trong Terminal, bạn gõ "su" (ko có dấu ") để cấp quyền Super User cho Terminal trước nhé. Sau đó muốn gõ lệnh nào cũng được.

máy e đã root và s-off đc rồi nhưng kẹt chỗ gõ chữ trong Terminal, k thể đánh 1 chứ nào cả vì nó k hề hiện đc chữ nào lên :(

mọi ng giúp e với ạ, máy e bị treo rồi, chỉ hiện mỗi chữ HTC màu xanh và k thể lên đc nữa, máy e đa root, S-off rồi, đang dùng Android 2.3.4 sense 3.0, e cài bản ARHD 6.2.1 thì bị treo :((

Back