• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

Mỗi dòng máy đều có những cái riêng, không áp dụng được cho như nhau đâu bạn.
Sen XE Như trường hợp của nhnpro hiện nay Hboot 1.27 và S-ON. Đáng lẽ khi còn S_OF thì flash rom ship gốc 2.34 rồi S-ON thì sau này có thể làm bất cứ điều gì mình muốn tuy nhiên đã lỡ như vậy thì nếu trước đây có tạo GoldCard thì có thể tải rom ship về up qua Goldcard để hạ Hboot Và lấy lại rom gốc.
Như bạn jinsakura miêu tả là tách Kernel up riêng cũng không được vì Hboot hoàn toàn khác với Kernel (kernel up sai có thể up lại nhưng boot up sai máy chết luôn). Có thể tách file boot để up rom như up trên SamsungTap nhưng do tôi chưa thử nghiệm nên cũng không dám hướng dẫn bạn làm cách này. Thường máy bị hỏng là do file boot gây ra. Tôi nghĩ máy bạn sau khi tách file boot trong ROM vẫn có thể up được tuy nhiên không hạ Hboot được. Trước mắt máy còn dùng được và s-on nếu máy dùng recovery gốc thì vẫn có thể update qua OTA được, bạn khoan hãy làm các thao tác khác dẫn đến máy có thể hỏng trước khi chờ phiên bản S_OF cho Hboot 1.27.
Mình nghĩ là làm theo cách của mình là được, vì mình đã từng hạ thẳng từ Hboot 3.30 xuống luôn 1.18, làm 2 lần liền rồi theo cách đấy mà. nên mình nghĩ nó sẽ khả thi. tuy nhiên để chắc ăn thì chúng ta nên tìm hiểu thêm về cơ chế hoạt động khi up rom nó sẽ làm những gì với máy của ta, từ đó có thể hiểu rõ hơn và có quyết định đúng đắn cho số phận cái phone iêu quý. :D . Cơ mà bạn nhnpro này, bạn có bản Rom ship của máy định dạng .exe chứ ? thử up trực tiếp trên máy tính xem sao? cái này an toàn. nếu không được nó báo lỗi luôn và không làm hại gì đến điện thoại

Mình nghĩ là làm theo cách của mình là được, vì mình đã từng hạ thẳng từ Hboot 3.30 xuống luôn 1.18, làm 2 lần liền rồi theo cách đấy mà. nên mình nghĩ nó sẽ khả thi. tuy nhiên để chắc ăn thì chúng ta nên tìm hiểu thêm về cơ chế hoạt động khi up rom nó sẽ làm những gì với máy của ta, từ đó có thể hiểu rõ hơn và có quyết định đúng đắn cho số phận cái phone iêu quý. :D . Cơ mà bạn nhnpro này, bạn có bản Rom ship của máy định dạng .exe chứ ? thử up trực tiếp trên máy tính xem sao? cái này an toàn. nếu không được nó báo lỗi luôn và không làm hại gì đến điện thoại

Mình thử up rom.exe rồi bạn ạ. Nhưng mà không được ấy chứ. Thế nên cũng hơi kinh kinh. Hỏng cái là toi. Của 1 đống đấy

buối tối có vẻ trầm lắng quá. K có anh em nào lang thang diến đàn để mình hỏi han tí. Trăn trở em sen này quá

Hạ Rom là cả một vấn đề đấy đó bạn. Một số dòng máy chỉ cần có Gold Card là có thể hạ đc. Nhưng đối với một số máy phải thêm bước gõ lệnh nữa mới hạ đc. Vd như EVO hay DHD.

Mình thử up rom.exe rồi bạn ạ. Nhưng mà không được ấy chứ. Thế nên cũng hơi kinh kinh. Hỏng cái là toi. Của 1 đống đấy

Rom Ship .exe thì chỉ up đc cho máy với điều kiện Rom cùng khu vực. Và bản Rom đó phải bằng hoặc cao hơn bản Rom đang ở trong máy. Thấp hơn hay khác khu vực là không up đc.

buối tối có vẻ trầm lắng quá. K có anh em nào lang thang diến đàn để mình hỏi han tí. Trăn trở em sen này quá

Buổi tối thường tập trung nhiều nhất đó bạn. :D

Đợi mãi mà không có anh em nào lên mạng.mình đang dùng rom ics ship bản test.tình trạng máy là unlocked và s-on,liệu có update wua ota dc nữa k? Nếu sau này có bản rom ics chính thức.liệu mình có thể up qua pc bằng file .exe nữa k?sorry vì mình hỏi hơi nhiều nhé.

Đợi mãi mà không có anh em nào lên mạng.mình đang dùng rom ics ship bản test.tình trạng máy là unlocked và s-on,liệu có update wua ota dc nữa k? Nếu sau này có bản rom ics chính thức.liệu mình có thể up qua pc bằng file .exe nữa k?sorry vì mình hỏi hơi nhiều nhé.
Bạn thử hạ Hboot theo cách này xem: http://www.pdaviet.net/showthread.p...sation-XE-khi-s-off-bị-lỗi-failer-to-get-root
Nhớ phải reclock lại mới chạy. Sau khi chạy thử mà có kết qủa tốt thì Hboot được hạ và tiến hành s=of và recovery lại.
Lưu ý: cái code pin dùng để unlock hôm trước nay bạn dùng lại mà relock.

Unlock là bạn đã từ chối quyền bảo hành và cập nhật phần mềm của HTC cho bạn rồi mà. thế nên bạn sẽ không update qua OTA được nữa. Relock lại là chạy Rom ship GB 2.3.4. nếu có update thì bạn sẽ nhận được thông báo và tiến hành. Bạn có thể up qua pc bằng file .exe được nếu bản Rom ship ics đó đúng với khu vực xuất sứ máy của bạn.

Unlock là bạn đã từ chối quyền bảo hành và cập nhật phần mềm của HTC cho bạn rồi mà. thế nên bạn sẽ không update qua OTA được nữa. Relock lại là chạy Rom ship GB 2.3.4. nếu có update thì bạn sẽ nhận được thông báo và tiến hành. Bạn có thể up qua pc bằng file .exe được nếu bản Rom ship ics đó đúng với khu vực xuất sứ máy của bạn.
Tôi thấy bác nhiệt tình thật nhưng bác viết không rõ ràng lắm. Việc unlock hay relock cũng không hạ được rom từ ICS xuống Gingerbread đâu bác. Trên Sen XE chỉ có thể flash được các phiên bản rom ship ra sau (bản nâng cấp) thôi, nếu hạ rom thì không được đâu ngay cả rom ship cùng khu vực ngoại trừ flash qua thẻ nhớ có Gold card đã tạo ra trước đó.

Bạn đang ở Rom Ship. Mai này có bản chính thức thì bạn chỉ việc Relock lại và up bản Rom Ship mới thôi. Hỏi để biết để chắc chắn, không biết thì mới hỏi. Miễn là bạn hỏi đúng vấn đề đúng chỗ và không sai quy định của diễn đàn thì ai biết cũng sẽ trả lời giúp bạn ;;)

Tôi thấy bác nhiệt tình thật nhưng bác viết không rõ ràng lắm. Việc unlock hay relock cũng không hạ được rom từ ICS xuống Gingerbread đâu bác. Trên Sen XE chỉ có thể flash được các phiên bản rom ship ra sau (bản nâng cấp) thôi, nếu hạ rom thì không được đâu ngay cả rom ship cùng khu vực ngoại trừ flash qua thẻ nhớ có Gold card đã tạo ra trước đó.

Bạn nói chuẩn đấy. Nếu đang ở Rom Ship 4.0 mà up lại Rom xuống đc 2.3.4 thì HTC ra SamSung rồi :)) (Hạ Rom và Hboot là cả một vấn đề và quá trình đấy)

Bạn đang ở Rom Ship. Mai này có bản chính thức thì bạn chỉ việc Relock lại và up bản Rom Ship mới thôi. Hỏi để biết để chắc chắn, không biết thì mới hỏi. Miễn là bạn hỏi đúng vấn đề đúng chỗ và không sai quy định của diễn đàn thì ai biết cũng sẽ trả lời giúp bạn ;;)

Bạn nói chuẩn đấy. Nếu đang ở Rom Ship 4.0 mà up lại Rom xuống đc 2.3.4 thì HTC ra SamSung rồi :)) (Hạ Rom và Hboot là cả một vấn đề và quá trình đấy)

vậy bác cho em hỏi cái là em dùng rom cook up lại rom ship có cần xài gold card k vậy
đã up thử mấy lần nhưng toàn báo lỗi

Bạn thử hạ Hboot theo cách này xem: http://www.pdaviet.net/showthread.p...sation-XE-khi-s-off-bị-lỗi-failer-to-get-root
Nhớ phải reclock lại mới chạy. Sau khi chạy thử mà có kết qủa tốt thì Hboot được hạ và tiến hành s=of và recovery lại.
Lưu ý: cái code pin dùng để unlock hôm trước nay bạn dùng lại mà relock.
Em sợ relock lại nó lại dính quả như lần trước thì khốn. Kinh 1 lần rồi nên em chả dám làm ấy chứ

vậy bác cho em hỏi cái là em dùng rom cook up lại rom ship có cần xài gold card k vậy

Nhưng mà lần trước mình relock và s-on nó dính lỗi ở bootloader, không vào được bên trong rom rồi. Nên cũng kinh không dám làm. Vì máy giờ có còn bảo hành nữa đâu. Cửa hàng họ chỉ bảo hành cho mình có 1 lần thôi mà

Hình như máy bạn chưa có Super CID đúng không.
Bạn phải tìm đúng bản Rom với khu vực của máy bạn thì mới đc (Bản Rom ship cũ đấy)
Nếu không biết thì bạn tạo Gold Card rồi up Rom qua Gold Card cũng đc. (Up Rom Ship thì không quan trọng máy bạn đang dùng Rom gì. Vì máy đang không dùng Rom gì mà vẫn còn up đc :)) )

Relock lại chứ có phải S-ON như lần trước đâu .:D
relocked lại rồi lúc cần unclock lại chả được ấy chứ. Chùn tay lắm. Hehe. mà em cũng chả biết unlocked lại như thế nào nữa ấy

Nếu máy của bạn đang S-OFF, Root thì up lại rom ship cùng khu vực dễ dàng, nếu có thêm supper cid thì up luôn được rom ship khu vực khác.
Bạn kiểm tra bằng cách đưa máy về màn hình boot.

relocked lại rồi lúc cần unclock lại chả được ấy chứ. Chùn tay lắm. Hehe. mà em cũng chả biết unlocked lại như thế nào nữa ấy

Relock và unlock là của HTC nó đưa ra rồi. Nên lúc nào nó cũng hỗ trợ bạn ạ.
Mọi người vẫn Relock rồi unlock lại có sao đâu bạn.
Cách để Relock lại cũng đơn giản thôi.
  1. Bạn đưa máy vào BootLoader và kết nối máy điện thoại với máy tính.
  2. Trên máy tính Start > Run > Type CMD, gõ lệnh cd c:\Android (Folder Android này bạn tạo lúc unlock đấy, trong đấy phải còn file Unlock_code.bin nhé)
  3. Tiếp theo bạn dán dòng lệnh này vào là đc: fastboot oem lock
  4. Xong!

Relock và unlock là của HTC nó đưa ra rồi. Nên lúc nào nó cũng hỗ trợ bạn ạ.
Mọi người vẫn Relock rồi unlock lại có sao đâu bạn.
Cách để Relock lại cũng đơn giản thôi.
  1. Bạn đưa máy vào BootLoader và kết nối máy điện thoại với máy tính.
  2. Trên máy tính Start > Run > Type CMD, gõ lệnh cd c:\Android (Folder Android này bạn tạo lúc unlock đấy, trong đấy phải còn file Unlock_code.bin nhé)
  3. Tiếp theo bạn dán dòng lệnh này vào là đc: fastboot oem lock
  4. Xong!

relock thì em biết làm rồi. Nhưng mà sau khi relock rồi thì em unlock kiểu gì ấy chứ bác ơi

relock thì em biết làm rồi. Nhưng mà sau khi relock rồi thì em unlock kiểu gì ấy chứ bác ơi

Làm như lúc đầu bạn unlock thôi :D
Nhưng bạn đã có file Unlock_code.bin rồi nên chỉ cần làm bước cuối.
Bạn đưa máy vào BootLoader và kết nối máy điện thoại với máy tính.
Trên máy tính Start > Run > Type CMD, gõ lệnh cd c:\Android
Trên cửa sổ CMD: fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin thôi.

Làm như lúc đầu bạn unlock thôi :D
Nhưng bạn đã có file Unlock_code.bin rồi nên chỉ cần làm bước cuối.
Bạn đưa máy vào BootLoader và kết nối máy điện thoại với máy tính.
Trên máy tính Start > Run > Type CMD, gõ lệnh cd c:\Android
Trên cửa sổ CMD: fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin thôi.
tiếc là lúc em mua máy đã unlocked rồi. không biết cái file unlock_code.bin nó mặt mũi ra sao bác à. Hix

Back