• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KHẮC PHỤC HD2 LỖI SAU KHI UP CÁC ROM TMOUS BẰNG THẺ NHỚ

ancola66

Super V.I.P
CỨU MÁY Ở SPL 2.07.XXXX

Đã cứu thành công máy của bạn venusian (Móng cái)

Tình trạng máy :
*SPL 2.07.XXXX
*HR, SR vô tác dụng
*Không thể up bất kì bản ROM SHIP nào từ thẻ nhớ hoặc kết nối với PC (Báo lỗi và hiện tam giác có dấu !)
*Không thể chạy HSPL cũng như SSPL
*Các Phương pháp cứu máy trên XDA đều vô tác dụng.
*Mang đi bảo hành ở HTC các kĩ thuật viên đòi bung máy:(
Các bước chuẩn bị :
*GoldCard, không nhất thiết phải dùng đúng Goldcard của máy đó ( Tôi đã dùng Thẻ nhớ có GoldCard của tôi để cứu máy của bạn venusian )_ Khuyến cáo nên dùng thẻ 1GB.
*File Rom RUU_Leo_1_5_TMOUS_2.07.531.6_Radio_Signed_15.33.50.07U_2.07.50.27_2_Test (Chính là bản rom các bạn up bị lỗi)
Nạp pin trên trên 50% ( Cái này thì cũng ước chừng bởi vì máy có lên gì đâu, chỉ có màn hình 3 mầu mà biết bao nhiêu %:p)
Tiến hành Cứu máy :
*Các Bạn tìm bản Rom nói trên hoặc vào tải tại đây :

http://d3.4tv.cn/huda/leo/RUU_Leo_1...dio_Signed_15.33.50.07U_2.07.50.27_2_Test.exe

*Extract nó ra lấy file RUU_signed.nbh, đổi tên nó thành LEOIMG.nbh
*Chép file LEOIMG.nbh vào thẻ nhớ có Goldcard
*Xóa file EncFiltlog.menc trên thẻ nhớ (File này đều xuất hiện sau mỗi lần bạn up rom bằng thẻ nhớ có Goldcard)
*Cho thẻ nhớ vào máy
*Nhấn giữ Volumedown và nhấn nhả Power, tiếp tục giữ Volumedown đến khi hiện chữ Loading... thì bỏ tay ra
*Đợi một tí sẽ có thông báo nhấn Power để up rom (Như bình thường)
*Sau khi up rom xong vào được màn hình Home thì HR lại cho ổn định

*** Vì tôi đã cứu máy của bạn venusian bằng thẻ nhớ có GoldCard của tôi nên tôi nghĩ là các bạn cũng có thể tạo GoldCard trên thẻ nhớ của các bạn bằng File GoldCard của tôi.
***Trong bài hướng dẫn tạo GoldCard thì tuy là thẻ nhớ để trong máy nhưng lại kết nối theo DISK DRIVE >>> Có thể tạo GoldCard trên thẻ nhớ bằng ĐẦU ĐỌC THẺ. Các bạn tiến hành từ bước 3 ở bài hướng dẫn này :

http://www.pdaviet.net/showthread.php?75827-HƯỚNG-DẪN-TẠO-GoldCard-CHO-HTC-HD2

*** File GoldCard của tôi đính kèm dưới bài các bạn tải về thử xem sao (Tải về rồi thì nhớ giải nén trên ổ C rồi tiến hành nhé) :D

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

UP ROM CHO MÁY CÓ SPL 2.07.XXXX

Sau khi cứu được máy thì SPL của máy là 2.07.XXXX vì thế hiện tại các bạn không thể up rom cho máy các bản ROM có version 1.4X, 1.6X và Radio được (Bởi vì bây giờ chưa có HSPL cho 2.0). Tuy nhiên các bạn vẫn có thể up các bản ROM COOK có Version rom từ 2.07 trở lên bằng phương pháp SSPL

*Các bạn tải SSPL về
*Giải nén trên ổ C
*Tải bản rom các bạn muốn up cho máy
*Lưu ý là bản Rom bạn định up cho máy có base rom từ 2.07 trở lênkhông có Radio
*Chép file Rom *.nbh vào chung với thư mục chứa SSPL
*Pin trên máy còn trên 50%
*Kết nối với PC, khi kết nối hoàn tất thì chạy Tool SSPL (Khi này trên HD2 sẽ hiện màn hinh 3 mầu với SPL là 1.42.6666)
*Đợi một tí thì quá trình up rom như bình thường bắt đầu
*Up xong các bạn HR lại máy cho ổn định
*Tuy nhiên khi các bạn vào Bootloader thì thông số vẫn là 2.07.XXXX chứ không phải là 1.42.6666:D>>> Hiện tại các bạn chỉ có thể up rom qua SSPL

*Tôi đã up thành công bản ROM COOK mới nhất có Base rom 2.10 của TMOUS với Core 21893 cho máy của bạn venusian (Sau khi cứu được em nó sống lại như bài trên tôi đã nói)

*Khi chạy Tool SSPL có thể có lỗi, các bạn bình tĩnh làm lại là OK. Các bạn vào đây tham khảo chi tiết hướng dẫn up rom bằng SSPL và tải tool SSPL:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?78943-SSPL-by-BEPE-HỖ-TRỢ-UP-ROM-CHO-HD2-(Leo)

Máy cứu được rồi thì có thể thử chạy lại HSPL của Bepe.
Về nguyên tắc HSPL bao giờ cũng được ưu tiên ghi đè lên các SPL khác.
Nếu thành công thì máy của các bạn lại có thể Up các ROM 1.48, 1.66,... khác.

Máy cứu được rồi thì có thể thử chạy lại HSPL của Bepe.
Về nguyên tắc HSPL bao giờ cũng được ưu tiên ghi đè lên các SPL khác.
Nếu thành công thì máy của các bạn lại có thể Up các ROM 1.48, 1.66,... khác.
Sau khi cứu được máy của bạn venusian em đã thử chạy HSPL nhưng báo lỗi không hỗ trợ SPL 2.0 :(. Chính vì vậy BEPE đã lưu ý là trước khi chạy HSPL phải vào Bootloader kiểm tra SPL có chính xác là 1.42.000 không ?
*Tóm lại là các bạn nào đã bị đẩy SPL lên 2.07 thì trước mắt chỉ up ROM COOK với các phiên bản và theo cách mà mình đã nói ở bài trên. Hi vọng thời gian tới sẽ có Tool HSPL cho 2.0 :p

Cám ơn bác e cũng đã cứu được rồi,dù cho SPL nhảy lên 2.07xxx nhưng vẫn hơn là cục gạch.
Hóa ra là cứu được bằng GC của người khác,1 lần nữa xin trân thành cảm ơn bác ancola66

Cám ơn bác e cũng đã cứu được rồi,dù cho SPL nhảy lên 2.07xxx nhưng vẫn hơn là cục gạch.
Hóa ra là cứu được bằng GC của người khác,1 lần nữa xin trân thành cảm ơn bác ancola66

Bác cứu máy bằng image của bác ancola66 hay đi mượn goldcard của máy khác.

Bác cứu máy bằng image của bác ancola66 hay đi mượn goldcard của máy khác.

Của bác ancola66 post lên đó.Sau khi up xong nếu máy ko tự nhảy về màn hình khởi động thì trọt RESET là xong

@ ancola66

Bác ơi cho e hỏi,bt rom của man Quang là đều có tích hợp RADIO ở trong rùi đúng ko?
Vì bác bảo sau khi máy cứu được chỉ có thê up ROM 2.07xxx trở lên và ko được tích hợp sẵn RADIO ở trong.Vậy e muốn hỏi là dùng NBHTOOLS_OLIPRO để tách riêng OS là và up là được hả bác hay phải làm sao để có được bản ROM ko tích hợp sẵn RADIO(vì đa phần ROM SHIP hay COCK là đều có cả)?
Cảm ơn bác!

Của bác ancola66 post lên đó.Sau khi up xong nếu máy ko tự nhảy về màn hình khởi động thì trọt RESET là xong

@ ancola66

Bác ơi cho e hỏi,bt rom của man Quang là đều có tích hợp RADIO ở trong rùi đúng ko?
Vì bác bảo sau khi máy cứu được chỉ có thê up ROM 2.07xxx trở lên và ko được tích hợp sẵn RADIO ở trong.Vậy e muốn hỏi là dùng NBHTOOLS_OLIPRO để tách riêng OS là và up là được hả bác hay phải làm sao để có được bản ROM ko tích hợp sẵn RADIO(vì đa phần ROM SHIP hay COCK là đều có cả)?
Cảm ơn bác!
Vì hiện nay máy của bạn bắt buộc phải up rom bằng tool SSPL mà tool này không hỗ trợ up ROM có RADIO tích hợp. Vì vậy hoặc là bạn tìm những bản ROM không có RADIO hoặc là bạn bóc tách OS (từ những bản rom có RADIO)>nb>nbh để up cũng được (Với điều kiện là Base Rom phải là từ 2.07 trở lên)

Đúng là như nhau cả. Không hiểu nó bắt lấy cái CID để làm gì, dùng một cái Goldcard image cho cả thế giới ???

Ai có điều kiện tiếp xúc nhiều máy thì nghiên cứu vấn đề này thử xem

Ai có điều kiện tiếp xúc nhiều máy thì nghiên cứu vấn đề này thử xem
Mình thì nghĩ đơn giản thế này : Thời gian đầu nó bắt lấy CID để đăng ký thực ra là nó thăm dò thị truờng ( Cấp GoldCard Free để xem số luợnng cầu) vì mọi nguời sẽ nghĩ là mỗi GoldCard chỉ dùng cho một máy với phuơng thức dùng CID để đăng ký :D chứ không ai nghĩ là có thể dùng lẫn được nếu không xảy ra máy bị lỗi vì một bản Rom Ship của TMOUS và có thể cứu đuợc bằng mọi GoldCard:D. Và tất nhiên thăm dò thị truờng xong rồi thấy nhiều nguời dùng thì nó không cho Free nữa mà bắt đầu kinh doanh (Bán GoldCard):)). Nhưng có lẽ quá muộn để bán roài :p:))

mình đọc thấy trong xda nó có ghi thế nào khi chạy HSPL: "IMPORTANT: To install this HSPL there must be SPL 1.42.0000 on your device otherwise the installation will fail!
*To check your SPL version, enter Bootloader (see bottom of post) and read the SPL line*
It is possible to downgrade to this SPL, by just flashing to an Official ROM with this SPL version."
vậy mún HSPL bản 2.07 này thì mình downgrade nó xuống ùi HSPL?
do mình ko có máy ở đây để mò vụ này, nên ai mò thử xem dc ko?

mình thì làmdo­n giản thế này.lấ­y rm gốc về bung ra đổi thành LEOIMG.nbh rồi copy vào thẻ.up nhu­ bình thường mà.

mình thì làmdo­n giản thế này.lấ­y rm gốc về bung ra đổi thành LEOIMG.nbh rồi copy vào thẻ.up nhu­ bình thường mà.

Cách làm này chỉ bình thường với những máy có SPL là 1.42 như máy của bạn thôi.
Nếu máy nào trót Update lên SPL 2.08 thì Up bằng cách dùng thẻ (kể cả GoldCard) với ship ROM khác cũng vô dụng, không Up được.

Chỉ cần dùng GoldCard cứu lại máy rồi sau đó dùng HSPL V2 chạy là xong mọi việc.
HSPL V2 này thật là công cụ Universal quá. :D

bác nào ở sài gòn có thẻ nhớ còn GoldCard giúp em với ? tình trạng máy không vào bootloader được, nhưng gắn váo PC thì vẫn nghe tiếng âm thanh.

Mình cũng bị như bạn, spl lên đến 2.1. tưởng đã tiêu con HD2 nhưng đọc hướng dãn ở bài 1, chạy ra mua thẻ 1g hết 114k, tối về goldcard rồi chép rom ship về, chạy 1 phát là xong, hú hồn.

Back