• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mối liên quan giữa NAND Android HD2 với Thẻ nhớ MicroSD ?

Thân chào AE PDAVIET sử dụng NAND ANDROID HD2 !

Sau một thời gian tìm hiểu, mình quyết định mua HD2 TMOUS cách đây đúng 1 tháng. Trong 1 tuần đầu tiên chỉ sử dụng và UP các bản WM 6.5 và cảm giác máy chạy rất mượt mà. Thi thoảng bị lỗi "treo máy khi sử dụng EDGE để update thời tiết, còn vào mạng thì bình thường". Khi mua về thi thoảng máy vẫn bị treo ở Stick together và phải tháo pin và để một lúc mới boot vào được.

Quyết định "Android tiến" xem có cải thiện tình hình không. Khi mua máy không có thẻ nhớ nên dùng thẻ nhớ 2G của điện thoại Blackberry trước đó (Thẻ nhớ tàu, không nhãn hiệu).

Và đã Task29, Up Radio, MAGLRD, CWR và sử dụng nhiều bản Android. Tuy nhiên tình hình vẫn không khả quan hơn nhiều. Vẫn bị những lỗi như Khởi động bị treo ở GO GO GO và phải tháo pin để 5-10 phút, cứ bật kết nối EDGE một lúc là treo và không thể reset bình thường mà lại tháo pin 5-10 phút. Thực sự từ khi dùng HD2 đến giờ mình đã vật lộn và thức đêm dậy sớm cùng em nó tương đối nhiều và đặc biệt là công việc và liên lạc gián đoạn thường xuyên. Nhưng không hiểu sao tình yêu với em nó vẫn quá lớn nên vẫn cố gắng tìm đủ mọi cách để khắc phục chỉ cần nó chạy Android ổn định ( Mình không chơi games và cũng chẳng kết nối EDGE nhiều mà toàn dùng wifi là chính). Mặc dù đã không cài Games nào và cũng tắt hẳn EDGE mà vẫn có những lỗi xảy ra.

Sau đó có một số AE khuyên thay thẻ, mình đã thay thẻ SAMSUNG 8Gb Class 2 kèm theo Derise HD của thằng bạn và cũng Task29 và cài lại từ đầu. Vẫn bị các lỗi trên.... ===> Đặt ra câu hỏi rằng vậy thẻ nhớ thực sự là nguyên nhân ???

Gần đây nhất mình cài CoreDroid V1.6 và khi cài xong máy báo Storage Almost Full ( Mình không gắn thẻ nhớ và sim vào khi khởi động lần đầu tiên ). Đã dùng CWR 400Mb và mình không chia EXT cho thẻ nhớ vì với ROM 1Gb của máy là quá đủ với nhu cầu của mình. Vậy tại sao lại báo Storage Almost Full và phần Internal Memory lại là 0.00 KB ? Cái này là cái khó hiểu nhất vì thực tế ROM của HD2 TMOUS là 1Gb và mình mới lấy 400Mb cho việc càn Nand Android và trừ các phần khác thì ít nhất cũng phải còn dư 400-500Mb bộ nhớ nữa. Vậy tại sao lại báo bộ nhớ đầy và FREE là 0.... ? Lắp thẻ nhớ vào lại hết và báo khoảng 400Mb ?

Khi lắp thẻ nhớ vào lần khởi động tiếp theo, máy không báo như vậy nữa và mình tiến hành cài đặt phần mềm cho máy đầy đủ.

Lần khởi động lại lần thứ 3 lắp sim và thử không lắp thẻ nhớ thì máy lại báo Storage Almost Full và tất cả các phần mềm cài trước đó đều mất (Mặc dù mình cài APPs đều cho bộ nhớ máy chứ không cài trên SD Card)

Sau thời gian dùng 2 ngày. Khi máy bị treo thì mình tháo pin ra và cũng để 5 phút, rồi 10 phút lắp vào vẫn đứng ở GO GO GO. Sau đó mình tháo cả Pin + Thẻ nhớ ra thì chỉ cần để khoảng 5 phút là BOOT vào Android rất nhanh và lại phải Chọn lại Language, Set Location... Như ban đầu mới cài ROM.

Cứ cắm thẻ nhớ và SIM vào thì lại rất khó boot mà hay đứng ở GO GO GO ? THáo ra lại vào bình thường và không bị treo hay làm sao cả.

Thi thoảng khi BOOT vào đến Android, chuẩn bị thẻ nhớ xong thì đến bước hiện cột sóng để tìm thì đơ luôn ở đó. Và lại phải tháo pin để 10 phút boot lại vào.

Trong quá trình sử dụng, phần hay đơ nhất đó là phần gọi điện. Cứ nhận cuộc gọi xong nói chuyện bình thường đến khi kết thúc cuộc gọi là máy lại đơ luôn ở đó mà trong quá trình nói chuyện và liên lạc không bị đơ ?

===> Mình nghĩ đến lý do máy lỗi nhưng sao tháo sim + thẻ nhớ ra thì lại không bị treo khi dùng nữa mà trước đó hay treo.

KL: Mình mới sử dụng, có thể sự hiểu biết và nghiên cứu chưa nhiều nhưng đam mê vẫn còn, và cứ AE nào góp ý mình đều thử làm mặc dù biết làm nhiều thì máy sẽ có nguy cơ bị DIE. Nhưng tặc lưỡi làm và hồi hộp....

Mình vẫn chưa hiểu rõ tại sao quá trình BOOT Android lại liên quan đến Thẻ nhớ nhiều như vậy và tại sao các APPs không cài trên thẻ nhớ mà lại mất khi tháo thẻ nhớ ra và Máy lại trở lại ban đầu như mới cài Android ?

PS: Sorry MOD, mình chỉ muốn có cầu trả lời sớm và chia sẻ nhanh của AE có nhiều kinh nghiệm. Ví dụ cả ngày hôm nay bị mất liên lạc thường xuyên chỉ vì tháo pin ra, chờ đợi và lắp vào..... Xin được chia sẻ và cao kiến !

UPDATE: Mình đã khắc phục theo nhiều cách và cũng ngồi cùng bác Dungphp để trao đổi và cùng khắc phục. Thông số BootLoader của mình không giống máy HD2 TMOUS của bác Dungphp.

Khi vào Bootloader thì hiện thông số như sau:

Security Unlocked ( Hiện trên cùng trên nền trắng )

PB81*** HX-B3
SPL-2.08 . H SPL 8G XE
0x05
CotullaHSPL 0x40

Trong khi Bootloader bình thường không có cái dòng Security Unlocked ở trên cùng. Liệu đây có phải là nguyên nhân ? Và có phải máy chưa được Unlock toàn diện và đúng cách. Máy mua cũ và nhét sim nào cũng nhận sóng luôn. Nghe gọi bình thường chỉ bị các lỗi treo và khó boot.
Giờ đã có cLK, bác thử dùng nó xem thế nào, cái này thì không phải qua gogogo

bác chủ topic khắc phục cách nào thì chia sẻ cho anh em cùng biết đi, thấy cái này nhiều người bị lắm

Bạn quay lại win mobile 6.5 có bị treo ở logo khi khởi động hoặc bị reset và treo máy khi dùng không ( Nhất là bật EDGE update Thời tiết )....

Có gì feetback lại cho mình nhé. Vì từ lúc cài Android mình quay lại W.M 6.5 mà vẫn bị. Trước chưa cài Android thì không bị và dùng W.M thấy ổn định !
Em vẫn đang cố đấm xem có ăn được xôi không :) khi nào quay lại e sẽ báo bác.
Vậy chắc bác phải tìm cách đưa máy về trạng thái xuất xưởng chưa unlock ý rồi mua code nhập vào. Lúc em mua máy mặc dù chỉ là like new thôi nhưng nó cũng ở trạng thái mà ko bắt được sóng của VN phải nhập code mới unlock đc, sau đó thì xài bình thường
Em nghe có vẻ logic đấy. Bác thử xem sao.

Back