• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PDAVIET ATOM WM6.0 CE OS 5.2.2000 build 20000.1.0 PV (By medkid)

update kitchen, link ở trang đầu tiên.

làm ơn cho mình hỏi giao diện touch nằm ở đâu thế?reset máy xong thì nó vẫn hiện lên màn hình today bình thường.lúc gọi đi thì có giao diện touch thôi chứ còn hình ảnh đính kèm như ở trang 1 thì mình phải làm thế nào?

Trước đây tui cũng như bạn, tìm hoài kg thấy hướng dẫn cách khởi động chế độ Touch, tưởng quảng cáo Rom dỏm, nhưng vô tình vuốt nhẹ màn hình từ dưới lên trên thì thấy hiện ra thật đẹp, và có thể vuốt ngang dọc màn hình để khởi động vài thứ khác, trong menu thì cũng vuốt màn hình để hiện thị đầy đủ, bạn thử đi Rom của bạn Mekid đẹp lắm.

Trước đây tui cũng như bạn, tìm hoài kg thấy hướng dẫn cách khởi động chế độ Touch, tưởng quảng cáo Rom dỏm, nhưng vô tình vuốt nhẹ màn hình từ dưới lên trên thì thấy hiện ra thật đẹp, và có thể vuốt ngang dọc màn hình để khởi động vài thứ khác, trong menu thì cũng vuốt màn hình để hiện thị đầy đủ, bạn thử đi Rom của bạn Mekid đẹp lắm.

hi.thanks ban nhiều lắm.mình mò trong Flotouch config cũng thấy chữ up-down cũng nghĩ là vuốt màn hình như thế nhưng vuốt hoài hôk ra.hi.tại cái miếng bảo vệ màn hình cảm ứng của mình dùng lâu quá rùi nên nó ít nhạy.mình thử vuốt mạnh tay hơn thì cũng ok rùi.:).

kitchen: dùng để build ROM, mình đã upload kitchen lên mediafire.com, các bạn down về tự mod rom nhé:
http://www.mediafire.com/?8mmb1sulfwl
what you have to do:
1. download this kitchen and my rom PDAVIET ATOM OS 5.2.1938 build 18538 any version from the link attched below.
2. unrar both of them.
3. copy diskimage_Ver.nb0 to the folder ROM in the kitchen.
4. mod the OEM and SYS
5. buildOS
6. new rom (diskimage_Ver.nb0) will be create in the FLASH folder
7. copy the new rom to "uprom tools" and Flash it to your device
hint: flashing ROM without bootloader and extended ROM: put eboot.nbO, nova_pda_033105.mot, ExtendedRom.img out of the "uprom tools" folder before you flash rom. When the flashing reach 100% there'll be an error occurs, this is normal. Just unplug the cable, then hard reset your device, you will have a new rom with your old bootloader, old extendedROM.
attention: before flashing using the method above, you have to put the device into bootloader mode (camera+reset).
[/QUOTE]

Mình đang tắc ở bước 3 khi build rom, diskimage_Ver.nb0 thì lấy ở đâu hả bạn.

Last edited by a moderator:
hi.thanks ban nhiều lắm.mình mò trong Flotouch config cũng thấy chữ up-down cũng nghĩ là vuốt màn hình như thế nhưng vuốt hoài hôk ra.hi.tại cái miếng bảo vệ màn hình cảm ứng của mình dùng lâu quá rùi nên nó ít nhạy.mình thử vuốt mạnh tay hơn thì cũng ok rùi.:).

đúng là vuốt từ dưới lên có thật nhưng mà nhìn không giống như hình 1 lắm

Mình đang tắc ở bước 3 khi build rom, diskimage_Ver.nb0 thì lấy ở đâu hả bạn.

nó chính là rom của mình, bạn cần down bất kì phiên bản rom nào của mình ở trên về, giải nén ra sẽ thấy file diskimage_Ver.nb0

đúng là vuốt từ dưới lên có thật nhưng mà nhìn không giống như hình 1 lắm

mình chỉnh lại cho nó đúng đường dẫn thôi, chứ nếu ko bạn sẽ thấy nó rất khác thường, biểu tượng IE sẽ mở ra CommManager => kì quá đúng ko ? với lại mình chỉnh lại cho nó đúng là tiếng Anh thôi mà

Chỉnh sửa cuối:
Test Rom thấy có các vấn đề sau:
1. khởi động Camera album và Video album máy bị treo
2. Sim Manager chạy đến cuối danh sách cũng bị treo

Máy mình bị tình trạng như vậy? không biết mấy bạn như thế nào ???

Test Rom thấy có các vấn đề sau:
1. khởi động Camera album và Video album máy bị treo
2. Sim Manager chạy đến cuối danh sách cũng bị treo

Máy mình bị tình trạng như vậy? không biết mấy bạn như thế nào ???

1.Camera album và video album làm máy bị treo là vì khi bạn chọn nhưng ko mở 1 folder nào hết, cách khắc phục : bấm nút "end call" (máu đỏ) thì sẽ ko bị treo, nhưng sau đó bạn phải chọn 1 folder nào đó. Lỗi này là do HTC Album còn là bản beta chưa có bản chính thức.
2. Sim Manager của mình ko bị gì ?

Các bạn ơi! Có cách nào edit các link của các nút trong 3 trang đó không ?! Nếu mình làm 1 bản rom sạch, sau đó cài cube vào thì cái trang 1 (chỗ để dành cho 9 cái contact) không có bất kỳ nút nào hoạt động hết !!! Cái file Aplaunch.exe , Quickdial.exe , biotouch.exe , mini... có tác dụng gì không ?! mình chạy nó nghe binh 1 tiếng rồi không có gì xảy ra cả !

tình hình là mình mới có máy úp thữ bản này kết quả là bị đứng ở dòng số 5,burn radio thì không chay nữa .hiện tại không thể quay về bootloader (reset+camera) nửa ,chắc nó ngủ ngàn thu luôn rồi .có cách nào giúp mình với

tình hình là mình mới có máy úp thữ bản này kết quả là bị đứng ở dòng số 5,burn radio thì không chay nữa .hiện tại không thể quay về bootloader (reset+camera) nửa ,chắc nó ngủ ngàn thu luôn rồi .có cách nào giúp mình với

nếu như vậy là máy bạn đã up xong bootloader, mình đã tham khảo được 1 cách, nhưng trước hết bạn phải kiểm tra xem sau khi tháo pin ra rồi gắn vào lại, cái đèn báo sạc của bạn có "nháy" đỏ 1 cái ko ? nếu có thì nó gọi là semi-brick, Atom rất khó chết bootloader ->tin mừng ha ? b-)
nếu máy bạn có nháy đỏ 1 cái thì khả năng phục hồi rất cao
cách làm:
1. tháo pin ra chờ khoảng 1 phút
2. nhấn cùng lúc camera +chọt reset, nhưng phải giữ luôn
3. gắn pin vào, nhưng vẫn giữ camera và reset
4. buông nút camera và rút nút reset ra cùng lúc
=> vào lại bootloader -> up lại rom, nhưng quan trọng bạn phải tìm hiểu xem tại sao uprom lại ngưng ở bước số 5, trong khi mọi người uprom bình thường. Nếu muốn chắc ăn thì uprom gốc của Atom, sau đó thì làm như ở bài 1 mình đã hướng dẫn cách uprom ko up bootloader, extended rom , radio. Vừa ko mất thời gian chờ lại ko nguy hiểm đến bootloader
chúc may mắn, nếu thành công thì cho li cà phê nhe :|

Chỉnh sửa cuối:
nguyên nhân chính là máy em chắc bị hư radio rồi ,giờ em muốn úp cái os thôi bỏ cái radio lại là được ,tóm lại không phải do bản rom của anh đâu
Đang làm theo bải 1 của anh hy vọng là được ,cám ơn anh trước nhé {2 ly cafe luôn :D:D,nhưng a uống rồi anh để tiền đó em trả nhé:)):))=))=)):)):)) }

medkid cho mình hỏi cái HTC Album của bạn ver nào vậy ?! Mình muốn install từng cái riêng như các htc album tìm được đều không chạy trên Atom WM6 ! Cái chạy được thì lại màn hình đứng và chỉ xem hình trong device thôi. Bạn cho mình xin link luôn thì tốt quá!
À, làm sao để cái trang list contact (1 trong 3 trang) trong Cube hoạt động vậy? Trang đó của mình nó không có bất kỳ nút nào bấm được luôn, kể cả dãy nút phía dưới !

medkid cho mình hỏi cái HTC Album của bạn ver nào vậy ?! Mình muốn install từng cái riêng như các htc album tìm được đều không chạy trên Atom WM6 ! Cái chạy được thì lại màn hình đứng và chỉ xem hình trong device thôi. Bạn cho mình xin link luôn thì tốt quá!
À, làm sao để cái trang list contact (1 trong 3 trang) trong Cube hoạt động vậy? Trang đó của mình nó không có bất kỳ nút nào bấm được luôn, kể cả dãy nút phía dưới !

1.mình ko nhớ version của htc album nữa, bạn muốn cài thì down cái này về: http://www.mediafire.com/?0tmzth1y1qj
mình làm OEM từ nó.
2. ko hiểu máy bạn bị gì ? bạn tự build rom từ kitchen của mình phải ko ? Mình làm vẫn tốt mà, bạn coi lại coi bạn đã bỏ đi hay thêm vào những gì ?

Có bồ nào bị lỗi không nhận được SMS không? Tui đang dùng Mobifone bị lỡ nhiều tin nhắn quá. Thỉnh thoảng cũng không thể gửi tin được. Đã up lại ROM vài lần nhưng vẫn bị.

Có bồ nào bị lỗi không nhận được SMS không? Tui đang dùng Mobifone bị lỡ nhiều tin nhắn quá. Thỉnh thoảng cũng không thể gửi tin được. Đã up lại ROM vài lần nhưng vẫn bị.

Mình vẫn dùng bình thường. Không bị lỗi tin nhắn.

@ medkid: mình làm hoài mệt quá nên lấy bản ROM của bạn luôn. Nói chung dùng rất ok. Chạy có hơi chậm và hao pin hơn chút nhưng cũng chấp nhận thôi vì thôi nhiều soft chạy ngầm quá mà. Có điều RAM bay khiếp thật. PP6MB mà mới reset còn có >25MB, chạy 1 lát còn xoay quanh 19MB. Có dùng đầy đủ cái soft Close có sẵn luôn. Chạy 1 chút lấy FreeRam của SkTool kéo lại được tới 5-6 MB !!!
Mình muốn hỏi thêm cái AudioManager có chỗ nào chỉnh tự động sau xx giây sẽ tắt màn hình không ?! Mình hay đi đường dài thường xuyên, dùng tai nghe nên tắt màn hình tự động cho nó tiết kiệm pin (chứ mỗi lần có đt xong là phải lôi máy ra , bấm shortcut DiplaySwitch 2 lần nó mới tắt, không là sáng hoài luôn!)
Còn cái HTC Album ấy, nó có cách chi chọn sẵn 1 folder nào đó không ?! Vì mỗi lần vào nó lại bắt chọn folder. Mà chọn thì phải dùng bút ==> mất "tính chạm" !!!

Mình vẫn dùng bình thường. Không bị lỗi tin nhắn.

@ medkid: mình làm hoài mệt quá nên lấy bản ROM của bạn luôn. Nói chung dùng rất ok. Chạy có hơi chậm và hao pin hơn chút nhưng cũng chấp nhận thôi vì thôi nhiều soft chạy ngầm quá mà. Có điều RAM bay khiếp thật. PP6MB mà mới reset còn có >25MB, chạy 1 lát còn xoay quanh 19MB. Có dùng đầy đủ cái soft Close có sẵn luôn. Chạy 1 chút lấy FreeRam của SkTool kéo lại được tới 5-6 MB !!!
Mình muốn hỏi thêm cái AudioManager có chỗ nào chỉnh tự động sau xx giây sẽ tắt màn hình không ?! Mình hay đi đường dài thường xuyên, dùng tai nghe nên tắt màn hình tự động cho nó tiết kiệm pin (chứ mỗi lần có đt xong là phải lôi máy ra , bấm shortcut DiplaySwitch 2 lần nó mới tắt, không là sáng hoài luôn!)
Còn cái HTC Album ấy, nó có cách chi chọn sẵn 1 folder nào đó không ?! Vì mỗi lần vào nó lại bắt chọn folder. Mà chọn thì phải dùng bút ==> mất "tính chạm" !!!

1. ít RAm là do khi bạn kích hoạt "Cube" có rất nhiều chương trình chạy ngầm, như : APLAUNCHER,Biotouch,... (có thể kiểm tra bằng task manager).
2. thực ra trong rom của mình có sẵn phần mềm free ram của Oxios,nhưng mình ko muốn tạo shortcut cho nó trong Start Menu (bạn nên dùng batteryStatus, tạo liên kết nhanh trên TrayLaunch của BatteryStatus)
3. nếu ko dùng tới voice Speed Dial thì bạn nên gán nút này thành Display Switch, tiện hơn rất nhiều. :)
4. HTC Album, chưa có cách nào để nó chọn sẵn 1 folder mà mình muốn. Nếu ngón tay bạn ko "to" lắm thì có thể dùng ngón tay chọn được mà.
Sắp tới mình sẽ làm 1 bản Rom khác, hay hơn 1 chút. :p

Atom dùng Rom Medkid bị vấn đề

Tôi đang sử dụng Rom của bạn Medkid đôi khi bị nhòe hình, rồi đứng máy, mất cảm ứng, không truy cập vào Rom mở rộng, các chương trình báo thiếu Skin, thường bị khi khởi động lại máy lúc pin yếu, sau đó phải cài Rom lại từ đầu mới khắc phục đc, kg thể khắc phục bằng Hard Reset.

Back