• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THỦ THUẬT TRONG SỬ DỤNG SENSATION (UPDATE 7/9/2011)

@dienluc510: Mình đã up sang insertcoin ROM, thêm cái theme cua cypis, kq: máy chạy nuột, sóng sánh WIFI, sóng điện thoại ngon, đang test pin và các tính năng khác.
Có 1 điều mình đang chưa rõ: ROM này có cài camera MOD để tăng chất lượng chụp ảnh, quay phim được ko? Và dùng bản nào? Bạn đã thử chưa?

Minh cũng đã dùng Mod camera cập nhật của bác Ancola66 đó, chạy cũng rất OK tuy nhiên mình không thích cái ICON đó nhìn cứ lạc lõng làm sao ý, nhưng chụp ảnh vẫn đẹp bình thường bạn ạ !

Các bạn tải ứng dụng Mod camera sau này về bỏ vào thẻ nhớ, đưa máy về recovery và up như up rom zip là được, sẽ không bị lỗi do quá trình sao chép file chương trình gây ra: http://www.mediafire.com/?t8w2w00i7hf55an
Anh Long ơi, cái này là 2 files trên anh đóng gói lại phải ko? Có phải là bản cập nhật mới nhất, dùng được cho v 2.3.4 ko?

sau khi vọc phá cho đã, mình sẽ hướng dẫn đơn giản 1 bài để về S-ON, có stock recovery nhưng có root để cóthe6233 sử dụng tất cả chương trình và update qua ota:

Đối với máy đang dùng rom ship thì khỏi cần up lại và có thể giữ nguyên các chương trình, ứng dụng, games đã cài, còn không phải rom ship thì phải up lại.

1. Nếu đang dùng rom cook thì up lại rom ship, nếu đang dùng rom ship rồi (máy s-off và root trên rom ship) thì khỏi up lại rom ship

2. Nếu thay CID thì nhớ đổi lại cho đúng CID gốc của máy: gõ lênh trong adb "fastboot oem writecid xxxxxxxx" trong đó xxxxxxxx là 8 con sôi CID của bạn, mình có 1 lít CID đã post các bạn đọc trước. Nếu máy có CID gốc hoặc chưa bao giờ thay đổi thì bỏ qua bước này

3. về fastboot gõ lênh "fastboot oem writesecureflag 3" và reset lại máy, máy đã S-ON, cực kỳ đơn giản.

Lợi ích của việc này như thế nào? trường hợp các bạn dùng rom ship và đã hack root thì quay về s-on không bị mất bao nhiêu thứ đã cài vào máy, hơn nữa máy vẫn còn ROOT và có thể dùng thoải mái.

Đầu tiên mình s-off, cài recovery cài root. rồi vào máy chỉnh sửa, cài....xóa bớt phần mềm hệ thống() khó ưa để tối ưu máy...các phần mềm nào cần quyền root để chạy thì cài hết vào. Sau đó đã có 1 bản rom Ship nhẹ nhàng....

tiến hành xóa recovery đi, trích từ recovery trong file cài đạt exe (lấy như thế nào thì Ancola đã có hướng dẫn), đến bước này thì đã có Stock recovery.

tiếp theo S-ON, đơn giản chỉ việc gõ lệnh như trên

thế là bạn đã có 1 bản rom "độ" theo rom ship, có thể up qua OTA, 1 số chương trình, dịch vụ thừ bị xóa hết cho nhẹ. quan trọng nhất là vẫn còn ROOT và có thể chạy bất kỳ thứ gì cần quyền ROOT.

Nhớ MOD luôn camera nhé, copy cho nhanh.

P/S: giải thích cho các bạn không phải lo nghĩ chết máy, S-OFF thật ra chỉ là mở khóa để nạp bootloader và cho phép cài recovery để up rom, MOD,...cài ROOT....

Vì thế, việc bạn S-ON trở lại trong khi máy vẫn còn ROOT là điều bình thường vì bạn đã có quyền đưa vào hệ thống trước đó rồi nên nó hiểu đó là chương trình của hệ thống android luôn.

Recovery: là phần quan trọng khi muốn up rom cook, cài thì covery thì máy phải S-OFF do nó thay đổi bộ nạp (bootloader), chả có gì to tát quá đâu, vì vậy bạn có thể up tùm lum rom và sau đó chạy lại recovery gốc trên rom đã up cũng ok luôn.

ROOT: hiểu đơn giản là cho bạn quyền chỉnh sửa, xóa, ghi,....trên hệ thống NAND, 1 số chương trình có can thiệp chỉnh sửa hệ thống thì khi chạy nó sẽ đòi hỏi ROOT. VÌ VẬY BẠN ĐÃ ROOT RỒI THÌ XÓA HẾT MẤY CÁI KIA ĐI CHẢ ẢNH HƯỞNG GÌ.

đơn giản, nhanh gọn, có thể cách trình bày của mình lằng nhằng nhưng thật ra ngồi làm vài 3 phút là ok à.

Vì mình rất lười cài đạt lại 1 đống chương trình nên mò mò ra cái cách này để có thể giữ nguyên các chương trình.

ĐANG DÙNG ROM SHIP TỐI ƯU, XÓA BỎ GẦN NHƯ SẠCH SẼ PHẦN MỀM TRONG ROM BỚT, MOD CAMERA,.....NHƯNG MÁY S-ON, CÓ STOCK RECOVERY ĐỂ SẴN DÙNG CHO FOTA VÀ ĐẶT BIỆT LÀ CÓ ROOT. COI NHƯ SAU NÀY UP QUA OTA THẢ CỬA, CHỈ CẦN CÀI 1 LẦN DUY NHẤT, KHỎI PHẢI MÒ MÒ CÀI 1 SOFT.........

AI CẦM CON SEN CỦA MÌNH CŨNG CHẢ HIỂU SAO LẠI NHƯ VẬY, HEHEEEE ĐÓ MỚI LÀ CÁI THÚ VỌC ĐẤY.

Giờ con sen này mình vọc đến cai kiểu này là bét nhè rồi heheeee, mình qua box EVO 3D đú đây, khi nào có gì mới về con SEN mình sẽ cập nhật tiếp.

Chỉnh sửa cuối:
sau khi vọc phá cho đã, mình sẽ hướng dẫn đơn giản 1 bài để về S-ON, có stock recovery nhưng có root để cóthe6233 sử dụng tất cả chương trình và update qua ota:

Đối với máy đang dùng rom ship thì khỏi cần up lại và có thể giữ nguyên các chương trình, ứng dụng, games đã cài, còn không phải rom ship thì phải up lại.

1. Nếu đang dùng rom cook thì up lại rom ship, nếu đang dùng rom ship rồi (máy s-off và root trên rom ship) thì khỏi up lại rom ship

2. Nếu thay CID thì nhớ đổi lại cho đúng CID gốc của máy: gõ lênh trong adb "fastboot oem writecid xxxxxxxx" trong đó xxxxxxxx là 8 con sôi CID của bạn, mình có 1 lít CID đã post các bạn đọc trước. Nếu máy có CID gốc hoặc chưa bao giờ thay đổi thì bỏ qua bước này

3. về fastboot gõ lênh "fastboot oem writesecureflag 3" và reset lại máy, máy đã S-ON, cực kỳ đơn giản.

Lợi ích của việc này như thế nào? trường hợp các bạn dùng rom ship và đã hack root thì quay về s-on không bị mất bao nhiêu thứ đã cài vào máy, hơn nữa máy vẫn còn ROOT và có thể dùng thoải mái.

Đầu tiên mình s-off, cài recovery cài root. rồi vào máy chỉnh sửa, cài....xóa bớt phần mềm hệ thống() khó ưa để tối ưu máy...các phần mềm nào cần quyền root để chạy thì cài hết vào. Sau đó đã có 1 bản rom Ship nhẹ nhàng....

tiến hành xóa recovery đi, trích từ recovery trong file cài đạt exe (lấy như thế nào thì Ancola đã có hướng dẫn), đến bước này thì đã có Stock recovery.

thế là bạn đã có 1 bản rom "độ" theo rom ship, có thể up qua OTA, 1 số chương trình, dịch vụ thừ bị xóa hết cho nhẹ. quan trọng nhất là vẫn còn ROOT và có thể chạy bất kỳ thứ gì cần quyền ROOT.

Nhớ MOD luôn camera nhé, copy cho nhanh.

P/S: giải thích cho các bạn không phải lo nghĩ chết máy, S-OFF thật ra chỉ là mở khóa để nạp bootloader và cho phép cài recovery để up rom, MOD,...cài ROOT....

Vì thế, việc bạn S-ON trở lại trong khi máy vẫn còn ROOT là điều bình thường vì bạn đã có quyền đưa vào hệ thống trước đó rồi nên nó hiểu đó là chương trình của hệ thống android luôn.

Recovery: là phần quan trọng khi muốn up rom cook, cài thì covery thì máy phải S-OFF do nó thay đổi bộ nạp (bootloader), chả có gì to tát quá đâu, vì vậy bạn có thể up tùm lum rom và sau đó chạy lại recovery gốc trên rom đã up cũng ok luôn.

ROOT: hiểu đơn giản là cho bạn quyền chỉnh sửa, xóa, ghi,....trên hệ thống NAND, 1 số chương trình có can thiệp chỉnh sửa hệ thống thì khi chạy nó sẽ đòi hỏi ROOT. VÌ VẬY BẠN ĐÃ ROOT RỒI THÌ XÓA HẾT MẤY CÁI KIA ĐI CHẢ ẢNH HƯỞNG GÌ.

đơn giản, nhanh gọn, có thể cách trình bày của mình lằng nhằng nhưng thật ra ngồi làm vài 3 phút là ok à.

Vì mình rất lười cài đạt lại 1 đống chương trình nên mò mò ra cái cách này để có thể giữ nguyên các chương trình.

ĐANG DÙNG ROM SHIP TỐI ƯU, XÓA BỎ GẦN NHƯ SẠCH SẼ PHẦN MỀM TRONG ROM BỚT, MOD CAMERA,.....NHƯNG MÁY S-ON, CÓ STOCK RECOVERY ĐỂ SẴN DÙNG CHO FOTA VÀ ĐẶT BIỆT LÀ CÓ ROOT. COI NHƯ SAU NÀY UP QUA OTA THẢ CỬA, CHỈ CẦN CÀI 1 LẦN DUY NHẤT, KHỎI PHẢI MÒ MÒ CÀI 1 SOFT.........

AI CẦM CON SEN CỦA MÌNH CŨNG CHẢ HIỂU SAO LẠI NHƯ VẬY, HEHEEEE ĐÓ MỚI LÀ CÁI THÚ VỌC ĐẤY.

Giờ con sen này mình vọc đến cai kiểu này là bét nhè rồi heheeee, mình qua box EVO 3D đú đây, khi nào có gì mới về con SEN mình sẽ cập nhật tiếp.
làm đúng theo hướng dẩn bi h con sen của em ko khởi động lên được. kthaso pin ra lắp lại chỉ lên màn hình láng mờ mờ. bó tay

Chỉnh sửa cuối:
mình mới xài android, cho mình hỏi tí (còn noob hix hix), làm sao để chạy lại recovery gốc vây? Mình đang xài WCM recovery. Cám ơn các bạn trước!

mình mới xài android, cho mình hỏi tí (còn noob hix hix), làm sao để chạy lại recovery gốc vây? Mình đang xài WCM recovery. Cám ơn các bạn trước!
Bạn up lại Rom Ship là nó mất Recovery mà bạn đã flash vào.

Bạn up lại Rom Ship là nó mất Recovery mà bạn đã flash vào.
Thanks bạn ancola66, Vấn đề thế này, mình mô tả tình trạng luôn. Máy mình đã làm như sau:

Stock room --> S-off với Revolunary --> Up lại Ship Roon, nâng cấp lên 2.3.4 --> HTC Dev để unlock bootloader --> Flash CWM Recovery mới nhất --> Rooted --> Nandroid back up --> Cài một số phần mềm, xoá bớt phần mềm thừa cho nhẹ máy.
1. Bây giờ mình muốn chạy lại stock recovery thì không biết làm sao (mình muốn giữ cái stock room đã cài và xoá một số phần mềm hiện tại). Nghĩa là máy vẫn S-off, Unlocked và rooted (điều này có thể không?)

2. Nếu có thể chạy lại stock recovery, máy vẫn S-off, Unlocked và rooted.... thì có thể update qua OTA sau này được không? Nghĩa là S-off, Unlocked, Stock recovery, Shipped Room (đã tinh giản xoá bớt phần mềm thừa), Rooted.

Mình còn gà lắm nên không biết muốn làm như trên có được không... Mong bạn ancola66 và các bạn rành về Android chỉ giúp mình. Mình xin cám ơn trước.

Chỉnh sửa cuối:
Máy mình dạo này sao tự nhiên bị tình trạng bật loa ngoài tự động khj mình gọi đt cho ạj đó hoặc có cuộc gọi đến
Aj bjk chỉ giúp mình cách tắt luôn nha
mỗi khi có cuộc gọi phải tắt loa ngoài bực mình wa
cảm ơn mọi ng nhiều lắm

các bro cho mình hỏi là máy mình mua cũ về đã thấy root rồi, mình dùng root explorer để sửa file trong system thì bấm vào R/W ấy bên ngoài thì đc nhưng cứ vào folder system thì lại bị chuyển thành R/O và ko sửa đc file (mình sửa file để chụp màn hình) mong sự giúp đỡ của anh em.thank

các bro cho mình hỏi là máy mình mua cũ về đã thấy root rồi, mình dùng root explorer để sửa file trong system thì bấm vào R/W ấy bên ngoài thì đc nhưng cứ vào folder system thì lại bị chuyển thành R/O và ko sửa đc file (mình sửa file để chụp màn hình) mong sự giúp đỡ của anh em.thank
khồng cần phải chuyển thành R/W đâu bạn . Bạn phải Nhấn giữ vào file build.prop chọn Open In Text Editor chứ nhấn thẳng vào không sửa được đau bạn :D

khồng cần phải chuyển thành R/W đâu bạn . Bạn phải Nhấn giữ vào file build.prop chọn Open In Text Editor chứ nhấn thẳng vào không sửa được đau bạn :D

mình biết mà, ấn giữ và chọn nhưng ko đc.?? thế mới k hiểu là vì sao.

mình biết mà, ấn giữ và chọn nhưng ko đc.?? thế mới k hiểu là vì sao.
chuyển sang r/o mới. Xoâ được. Chú ý lấy bản root ẽplon mới nhé. Bản củ ko đươc đâu.mìnnh dùng bản củ k đươc lấy bản mới vè xoâ bét nhè

chuyển sang r/o mới. Xoâ được. Chú ý lấy bản root ẽplon mới nhé. Bản củ ko đươc đâu.mìnnh dùng bản củ k đươc lấy bản mới vè xoâ bét nhè
bạn cho mình xin bản đó đi. tìm trên market thì thấy có bản phải trả phí thôi.

bạn cho mình xin bản đó đi. tìm trên market thì thấy có bản phải trả phí thôi.

Diền đàn cũng có mà bạn. Của bạn đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?150896-Root-explorer-2.16-Quản-lý-cả-file-hệ-thống

hix,bạn lên google đánh appstore.vn .vào đó rùi search es explorer là có ngay bản mới nhất đó.

Root explorer chứ không phải ES explorer bạn nhé. ES explorer không xoá dc file hệ thông đâu.

có bạn nào đang online mình nhờ cái vụ radio với mình up theo hướng đẫn của mấy bác chủ chốt mà ko thể up dc máy mình unlock+ s-off rùi khi up radio toàn báo là failed là sao vậy.
Mong các bạn chỉ dùm

...tiến hành xóa recovery đi, trích từ recovery trong file cài đạt exe (lấy như thế nào thì Ancola đã có hướng dẫn), đến bước này thì đã có Stock recovery.

Bạn làm ơn cho hỏi, máy mình đã Up lại Ship Rom, Unlocked, S-OFF, RECOVERY, ROOT. Mình vào Rom để lược bỏ các ứng dụng mình ko dùng đến cho nhẹ Rom và cài thêm vài ctrinh. Sau đó mình làm theo hướng dẫn của bạn là xóa Recovery bằng cách up lại Recovery trích từ trong Rom ship ra (lấy trong file rom.zip trong thư mục Temp) - khi up xong máy báo thành công. Tiếp tục mình dùng adb.bat để đưa máy về S-ON - trên đt báo đã về S-ON. Nhưng có không hiểu sao khi mình vào update Rom qua OTA thì khi download xong thì mình chọn cài đặt, máy khởi động lại vào phần update thì trên màn hình chỉ hiện biểu tượng điện thoại và một ô tam giác có dấu chấm than màu đỏ bên trong và treo ở đó. Tháo Pin khởi động lại thì lại vào Sense bình thường nhưng vẫn là phiên bản cũ. Bạn có thể chỉ giúp mình làm sai ở chỗ nào ko hoặc cần thêm thao tác j không. Cảm ơn bạn nhiều. (Mình dùng Sen XE)

Back