• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Google maps 4.0 [ Cập nhật V 4.1.1 bài 77 trang 8]

Mình xài n95 1. Ở Nam Định,thì định vị sai tầm 500m. Về Điện Biên,thì khỏi sai luôn. Tịt vị trí luôn,nhấn 0 hoài. Mà ko thấy chấm xanh đâu.

theo kinh nghiệm của mình thì sóng GPS sai số cao nhất chỉ tầm 150m thôi. mình dùng N95-2Gb
thân!

Ban nao minh cai dung gprs dinh vi cung o Ha Noi het. Trong khi minh dang o Kien Giang, cach Ha Noi 1.300 km. "choang".
Posted via Mobile Device

"Trên thị trường ngày càng xuất hiện nhiều hơn những chiếc điện thoại di động tích hợp sẵn chip định vị GPS và được hỗ trợ công nghệ A-GPS.

Trên thực tế, hầu hết các thiết bị cầm tay (điện thoại di động, PDA,…) GPS hiện nay đều ứng dụng công nghệ A-GPS (Assisted GPS).

Trong nhiều điều kiện thực tế, việc truyền dẫn tín hiệu GPS giữa vệ tinh và thiết bị nhận trên mặt đất hoạt động rất kém hoặc thậm chí không thể hoạt động, nhất là trong các thành phố lớn nhiều nhà cao tầng hoặc ở trong không gian kín. A-GPS chính là giải pháp cho vấn đề này.

Đơn giản, thay cho việc truyền tín hiệu trực tiếp với vệ tinh, A-GPS kết nối tín hiệu qua một “trạm trung chuyển” là một hệ thống máy chủ hỗ trợ. Hệ thống trung gian này xác định vị trí của thiết bị so với các trạm thu phát sóng của các mạng điện thoại trung gian trong khu vực và từ đó tính toán ra vị trí trên hệ thống GPS. Có thể nói, nếu không có sự hỗ trợ của các trạm trung chuyển qua mạng điện thoại di động này, thiết bị A-GPS vẫn có thể nhận được tín hiệu từ vệ tinh nhưng không có khả năng giải mã vị trí.

Nguyên lý hoạt động của A-GPS

Một thiết bị tích hợp công nghệ A-GPS điển hình cần có các kết nối dữ liệu (qua mạng GPRS, 3G hoặc Wi-fi) để có thể truyền tải dữ liệu qua lại với máy chủ trung gian. Nhiều thiết bị hỗ trợ A-GPS vẫn có thể hoạt động với công nghệ GPS chuẩn không qua hỗ trợ của mạng truyền dẫn, tuy nhiên trong một số trường hợp, việc xác định vị trí theo thời gian thực sẽ gặp nhiều khó khăn do thông tin từ vệ tinh đến thiết bị không ổn định.
Children Pages"

Trên là bài noi về công nghệ A-GPS, bạn dùng E 63 kg có GPS thì nó kg thể biết bạn đang ở đâu. Bạn có thể tìm vị trí (do mạng hổ trợ) bằng công cụ Landmarks - Option - New Landmarks - Current posítion, nó sẽ được nhà cung câp dịch vụ (vina, mobi, Viettel...) gởi các tín hiệu qua GPRS sau đó bạn có 1 tọa độ. Mình đã thử dùng E 63, mạng Vina trả trước và ra kết quả khá chính xác (so với E71 cạnh bên), sai số sau khi tính toán chưa tới 100m. Do chưa có điều kiện dùng mạng của các nhà khai thác khác nên kg biết đc.
Sau khi có tọa độ thì bạn thêm thông tin (bắt buộc) và lưu lại, chọn Option - Show on Map thì nó sẽ liên kết với bản đồ của máy (built in, mình dùng OVI Map) sẽ ra chính xác nhưng OVI chưa có chi tiết tại TP. HCM nên kg thấy hiện tên đường.
Chỉ dẫn đường đi thì khi nào bạn có GPS rồi hẵng tính...:-?

cho mình hỏi nếu máy mình ko có GPRS hay 3G , tóm lại là ko kết nối mạng thì có xài được google map như vietmap ko? Mình nghe nói xài google map máy cần kết nối mạng :-s Còn vietmap thì ko cần :D

cho mình hỏi nếu máy mình ko có GPRS hay 3G , tóm lại là ko kết nối mạng thì có xài được google map như vietmap ko? Mình nghe nói xài google map máy cần kết nối mạng :-s Còn vietmap thì ko cần :D

Chính xác đó bạn à. Google map có thể nhìn cả thấy nóc nhà bạn nữa. Nhưng phải kết nối mạng được để tải dữ liệu.

không được bạn đâu bạn à .

googlemap định vị trực tuyến lúc nào cũng cần có mạng nên không cần cài dữ liệu vào .

còn vietmap là định vị và tìm đường bằng dữ liệu có sẵn ( > 100M ) nên không cần mạng nữa .

không được bạn đâu bạn à .

googlemap định vị trực tuyến lúc nào cũng cần có mạng nên không cần cài dữ liệu vào .

còn vietmap là định vị và tìm đường bằng dữ liệu có sẵn ( > 100M ) nên không cần mạng nữa .

nói chính xác là cần mạng lúc mới vào Viet map vì dùng A-GPS mà

Ban nao minh cai dung gprs dinh vi cung o Ha Noi het. Trong khi minh dang o Kien Giang, cach Ha Noi 1.300 km. "choang".
Posted via Mobile Device
Mình cũng ở KG nè, nói chung Google maps bắt tốt hơn Vietmaps,bạn xem lại GPS ở mục cài đặt.Không biết mình nói có đúng không, phải kết hợp với Wifi hoặc 3G lúc đó GPS mới bắt tốt được.Google maps bản này cập nhật rất chính xác ,ở TPHCM đã có đại lộ Đông Tây và ở Rạch giá(Kgiang) đã cập nhật khu lấn biển rồi
Còn máy bạn bắt ở HN là vì lúc đó GPS chưa định vị được nó đang ở chế độ mặc định

Ban nay chac la lay du lieu cua khoang 3 nam ve truoc. O Ha Tien (KG) van con cau phao trong khi thuc te da thao cach day da 3 nam roi. Con phan dinh vi qua 3G cung kha on, sai so khoang 500m, tuy nhien co khi dinh vi duoc, khi thi ra tan HN, khi thi khong dinh vi duoc.
Posted via Mobile Device

Có cách nào tải bản đồ google về sẳn máy không, khỏi phải tải đi tải lại.

Có cách nào tải bản đồ google về sẳn máy không, khỏi phải tải đi tải lại.

mỗi lần có bản mới thì bạn chỉ việc xóa bản cũ đi và cài thôi , nó không update sẵn vào điện thoại cho bạn đâu

Ban nay chac la lay du lieu cua khoang 3 nam ve truoc. O Ha Tien (KG) van con cau phao trong khi thuc te da thao cach day da 3 nam roi. Con phan dinh vi qua 3G cung kha on, sai so khoang 500m, tuy nhien co khi dinh vi duoc, khi thi ra tan HN, khi thi khong dinh vi duoc.
Posted via Mobile Device

ủng hộ ý kiến. định vị khá chính xác nhưng dữ liệu thì cũ. mình ở Tuy Hòa định vị thử thì rất chính xác nhưung đường thì chưa có (địa điểm thì đúng)

sao e cái bản Googlemap này lại ko thấy cái phần xem chế dộ bản đồ bình thường nhỉ . mình muốn tắt cái chế độ vệ tinh nhìn toàn nóc nhà chuyển sang cái chế độ nhìn bản đồ đường phố mà chả thấy chỗ nào để tắt cả . bro nào help với

sao e cái bản Googlemap này lại ko thấy cái phần xem chế dộ bản đồ bình thường nhỉ . mình muốn tắt cái chế độ vệ tinh nhìn toàn nóc nhà chuyển sang cái chế độ nhìn bản đồ đường phố mà chả thấy chỗ nào để tắt cả . bro nào help với

bạn ấn tùy chọn > lớp > bỏ dấu tích ở chỗ xem vệ tinh đi là okie !

chúc vui !

Chỉnh sửa cuối:
dung E52 đi , E52 chạy google maps 4.0 thì vô đối , tốc độ nhanh kinh khủng ,
GPS lại rât nhạy nữa

Google Maps v4.1.1 new

Ứng dụng xem bản đồ khá quen thuộc. Bản update, các bạn tự khám phá ngen.

+ Download now Đà fix link. Hi :D
Chuk dzui.!!

Chỉnh sửa cuối:
Cái này so với VietMap thì thế nào các bác . em xài cái này lâu rồi thấy cũng ổn nhưng chi được mấy tp lớn thôi . cho e tí ý kiến xem có cài VM ko tks

Cái này so với VietMap thì thế nào các bác . em xài cái này lâu rồi thấy cũng ổn nhưng chi được mấy tp lớn thôi . cho e tí ý kiến xem có cài VM ko tks
Mình nghĩ bạn nên dùng thử Google Map.
Ở các thành phố lớn như HN thì mình thích GM hơn, còn về tỉnh lẻ quê mình thì dữ liệu của VM ác liệt hơn nhiều.
Cài cả 2 phần mềm này vào máy cũng không ảnh hưởng gì nhiều lắm.

cho mình hỏi làm sao để dùng TV khi cài ngôn ngữ ENG vậy và cho mình hỏi ai có dữ liệu off cua nó không

Back