• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

sao minh cai FLASH MAGLDR ma sao bao conect bi loi vay ? bac nao bit chi minh voi
moi hoc xai hd2

Bro cài trên laptop wiin 7 cho ngon lành .. em làm 1 phát 1 là thành công ah ..

Sẵn chủ thớt ơi cho em hỏi là bản này có cài phần mềm hay game lên thẻ nhớ đc k .. vì em hỏi bên kia người ta nói tùy bản rom ..

Chỉnh sửa cuối:
OK thank ban, nhuwng minh ko thấy bản NAND_ANDROID nào cho HD2 cả, toàn bản cài trên thẻ nhớ, baayh muốn cài bản Rom trên thẻ nhớ thì mình phải làm thế nào, có phải up lại về WM rồi lại up sang androi ko ???

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 48 minutes:

Mình làm đến bước :

4. Tìm đến folder bạn đã giải nén NAND Android ROM trên PC pc, Bấm chuột phải vào file Run DAF.exe và chọn Run as Administrator.
5. Khi bạn đã flash NAND Android Rom thì sẽ có câu hỏi bạn có giữ lại các dữ liệu có trước đây không.

Đến bước 5 mình ấn phím Power rồi nó chạy được 1 đoạn trắng ở phía dưới màn hình rồi đứng yên, bâyh làm thế nào đây

Chỉnh sửa cuối:
OK thank ban, nhuwng minh ko thấy bản NAND_ANDROID nào cho HD2 cả, toàn bản cài trên thẻ nhớ, baayh muốn cài bản Rom trên thẻ nhớ thì mình phải làm thế nào, có phải up lại về WM rồi lại up sang androi ko ???

Nếu bạn muốn up rom trện thẻ nhớ theo dạng rom.zip thì không cần trở về win mà chỉ cần làm bước tiếp bước thứ hai để up rom theo bài hướng dẫn uprom clockworkmod.

Yêu cầu chung:
1. Bạn nên up RADIO từ 2.08 trở về sau để hỗ trợ ram tốt hơn đồng thời tương thích tốt với winmo gốc của máy.
2. Bắt buộc máy phải chạy HARDSPL 2.08 để chạy tool MAGLDR an toàn.

mình mới bị mất touch hd hôm noel, nên có may mắn được nâng cấp lên hd2. rộng đường cho sở thích vọc rom
mình đã up thành công trên hd2 thường, trên win7, test được 3 ngày. bản rom rất tuyệt vời, mọi kết nối ok, nhanh, mượt, camera đẹp. thank mod.
cần lưu ý rõ hơn về radio (nên uprom ship của chú Phạm Quang trước khi uprom android NAND) mình xém bị thành hd2 " ăn roi " rồi do up từ rom gốc của máy.
một bản rom tuyệt vời, nên test qua

Chỉnh sửa cuối:
Cho mình hỏi bứoc này với:

3. Tìm đến folder bạn đã giải nén NAND Android ROM trên PC pc, Bấm chuột phải vào file Run DAF.exe và chọn Run as Administrator. <==== kick vào phần Administrator ở phía dưới thì nó đòi pass, mình k bít pass là gì thì phải làm thế nào :(

3. Tìm đến folder bạn đã giải nén NAND Android ROM trên PC pc, Bấm chuột phải vào file Run DAF.exe và chọn Run as Administrator. <==== kick vào phần Administrator ở phía dưới thì nó đòi pass, mình k bít pass là gì thì phải làm thế nào :(
Pass này có thể là pasword để bạn vào win (pas này do bạn đặt trên máy tính PC, một số trường hợp sử dụng laptop thì người đầu tiên dùng cài pas sau đó bán lại cho người khác thì người sau phải xóa pas này hoặc phải hỏi người dùng trước để nhập vào). Nếu gặp trường hợp này bạn thử nhấp đúp vào file.DAF.exe xem có được không. Tôi dùng win7 thì nhấp đúp cũng cài được đó.

Mình sử dụng Win XP, double click vô file DAF.exe (hoặc Install.exe) thì nó chạy ấm ầm :) (Mình cũng bị đòi password khi chọn "Run as Administrator" giống như bạn vậy đó)

bác ơi thế lổi vào boot ad SD để vào recovery mà nó ko vào nó load tới dòng K : \zImage là vị văng về menu là sao bác

Sẵn chủ thớt ơi cho em hỏi là bản này có cài phần mềm hay game lên thẻ nhớ đc k .. vì em hỏi bên kia người ta nói tùy bản rom ..

Tùy bản ROM có tích hợp Ap2SD hay không, nhưng nếu không có thì bạn cài Ap2SD có trên Market. Tùy soft hay game mà có loại bắt buộc phải cài trên Phone, khi đó dùng các Rom tích hợp Ap2SD thì bạn phải move app đó qua lại phone (VD: Angry Birds)

Có rất rất nhiều bản NAND Android cho HD2 rồi, bạn xem ngay trang đầu tiên của Topic Android HD2 (Leo) của pdaviet đã có ít nhất 3, 4 bản (các bản này đều đã được chủ topic test và nhận xét tốt nên giới thiệu cho mọi người - MDJ_Gingerbread của bác ancola66 giới thiệu, mình cũng có giới thiệu bản Gingerbread của tytung... nếu bạn không thích Gingerbread có thể cài các bản Froyo). Còn không bạn cứ lên thẳng xda-developer mà test từng bản nếu thấy các bản được giới thiệu hợp với mình.
ROM thì vô số, chỉ là bạn có tin tưởng người giới thiệu và có muốn test hay không thôi. Vấn đề là NAND Android trên HD2 còn mới nên mọi thứ vẫn đang trên đà hoàn thiện.

các bác cho e hỏi một số vấn đề sau:
- khi úp rom = file zip nhiều bản rom thì máy có vấn đề gi ko? các file của bản rom cũ tạo ra trong thẻ nhớ có cần xóa khi úp bản rom mới ko?
- Khi em úp rom = file zip xong khởi động lại thì thấy có nhiều chương trình vẫn còn nguyên?
- file zip úp xong thì úp lại được ko hay phải copy lại để úp lại?

Mình sử dụng Win XP, double click vô file DAF.exe (hoặc Install.exe) thì nó chạy ấm ầm :) (Mình cũng bị đòi password khi chọn "Run as Administrator" giống như bạn vậy đó)

Mình cũng kick đúp vào là OK k cần pass. Hình như k cần phải chọn vào phần Administrator thì phải. Chủ top nên bỏ phần này đi cho đỡ lằng nhằng

Mình cũng kick đúp vào là OK k cần pass. Hình như k cần phải chọn vào phần Administrator thì phải. Chủ top nên bỏ phần này đi cho đỡ lằng nhằng
Nếu máy có bảo mật cao thì phải run administrator mới chạy được.

bác ơi thế lổi vào boot ad SD để vào recovery mà nó ko vào nó load tới dòng K : \zImage là vị văng về menu là sao bác

Mình cũng bị y như bác này, lúc đầu up ko sao hết, nhưng sau khi up cái SuperNAND Froyo thì ko up lại bằng Recovery lại được nữa

các bác cho e hỏi một số vấn đề sau:
- khi úp rom = file zip nhiều bản rom thì máy có vấn đề gi ko? các file của bản rom cũ tạo ra trong thẻ nhớ có cần xóa khi úp bản rom mới ko?
- Khi em úp rom = file zip xong khởi động lại thì thấy có nhiều chương trình vẫn còn nguyên?
- file zip úp xong thì úp lại được ko hay phải copy lại để úp lại?
Sau khi up một số rom khác nhau bạn nên Hard reset lại máy bạn tải Tool MAGLDR 1.2 về. copy 02 file initrd.gz and zImage cho vào thư mục gốc của thẻ nhớ rồi cho máy boot vào tool kế đó thực hiện Hard reset máy. File rom.zip cứ để trong thẻ bạn up xong rồi lần sau up lại vẫn được. Một số rom NAND khi cài vào máy thì data vẫn còn nếu chưa xóa do đó cài bản mới nếu chung base thì nó íntall lại các phần mềm đã cài trước đó.

Chỉnh sửa cuối:
cho hoi mình cài bản mdj froyo nhung giải nén không thấy file dà ở dâu hết
Bạn phải đọc lại các bài trên sticky để nắm rõ thông tin hơn và phân biệt được bạn đang dùng bản rom android thế hệ nào để biết cách up.

CÁCH UP ANDROID-NAND-ROM & CÁCH FIX LỖI TREO MÁY.
(Thanks Cotulla, mskip & DFT on XDA)

Sau khi up tool Ginger_fix thì khi quay lại up rom có Base từ Desire HD để máy chạy tốt có những rom các bạn phải chạy lại Tool MAGLDR V1.2 này: http://www.mediafire.com/?czow4290b1kfj27

Cảm ơn mod đã có 1 bài hướng dẫn rất chi tiết, nhưng còn đoạn trích dẫn trên mình muốn hỏi rõ để đỡ phải thắc mắc. Vì thấy có MAGLDR 1.2 rôi, vì trước đây mình chứa đụng gì vào android trên nand nên nếu bắt đầu làm từ bây giờ thì bỏ qua thằng MAGLDR 1,1 và chơi luôn bản 1.2 thì ngon lành hay là bắt buộc phải dùng 1.1 và fix trong 1 số trường hợp ?

Cảm ơn mod đã có 1 bài hướng dẫn rất chi tiết, nhưng còn đoạn trích dẫn trên mình muốn hỏi rõ để đỡ phải thắc mắc. Vì thấy có MAGLDR 1.2 rôi, vì trước đây mình chứa đụng gì vào android trên nand nên nếu bắt đầu làm từ bây giờ thì bỏ qua thằng MAGLDR 1,1 và chơi luôn bản 1.2 thì ngon lành hay là bắt buộc phải dùng 1.1 và fix trong 1 số trường hợp ?
Hiện tại HD2 chơi android khá nhiều nguồn đưa qua. (lí do tại sao HD2 gần đây không rớt giá) nên trên cơ bản tool 1.1 là tool cơ sở và bản 1.2 là bản có nâng cấp để có thể thực hiện được các chức năng khác như hỗ trợ hard reset máy, chia ổ đĩa, chuyển app qua thẻ nhớ... nên đầu tiên bạn dùng tool 1.1 khi cài các rom android Nand nếu thấy boot không hoàn chỉnh thì chuyển qua 1.2.
Khi giới thiệu các bản rom tác giả thường khuyên nên cài đặt như thế nào rất cặn kẽ và sử dụng các Tool hỗ trợ như thế nào nhưng thực chất một số ROM mà các bạn giới thiệu trên 4rom chưa nói cặn kẽ lắm nhất là dịch ra tiếng Việt còn thiếu nhiều chi tiết, điều này gây khó khăn cho người muốn cài rom đó.
Do nhiều nguồn base nên các Tool tương thích với từng Tool và khi gặp trục trặc bạn có thể chuyển đổi giữa hai phiên bản đó.

Chỉnh sửa cuối:
Mình thấy MAGLR 1.2 có hỗ trợ cho chạy Android trên SD, có bác nào test chưa ạ. Mình đang đua đòi WP7 nên ko dám cắm thẻ gốc vào vì sợ đi thẻ nên bác nào đã test cho mình tý thông tin. Mình đỡ phải làm chuột bạch =))

Back