• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CỤ THỂ CÁC BƯỚC UP ROM CHO HTC UNIVERSAL

Bác PhamQuang quên nhắc mọi người là nên charge pin FULL hay ít nhất cũng > 80% trước khi upROM. Một số lỗi xảy ra như treo ở welcome screen được cho là có dính líu đến việc charge pin.
Thứ đến là up bootloader lên 1.01 (khuyến cáo của Imate). Bác edit lại phần hướng dẫn cho trọn vẹn.

Em đã cài dùng extended rom unlocker đã reset lại mà vẫn không thấy Extended Rom... Các bác có thể giúp em...

Em đã cài dùng extended rom unlocker đã reset lại mà vẫn không thấy Extended Rom... Các bác có thể giúp em...

Bạn đang dùng Rom nào .Nếu sử dụng Rom PDAVIET 2007 của mình dùng thì không còn Exted Rom vì mình đã biến nó thành Storage rồi.Còn nếu dùng Rom WM5.0 thì bạn dùng tools Unlock ấn ok 2 lần rồi mới reset máy nha...!
Chúc vui...!

Sao các Bạn ko hướng dẫn luôn cho mọi người cách up rom từ thẻ nhớ cho dòng này.
thanks

@tom_codon:Rom của em đang xài là:
ROM version:1.13.82WWE
ROM date: 11/30/05
Radio version: 1.04.02
Protocol version: 42.37.P8
ExtROM version 1.13.188 WWE
Em cũng đã làm như bác, dùng tool rồi nhấn ok 2 lần, xong reset mà ExtROM vẫn không hiện ra. Cám ơn bác đã trả lời cho em..
Chắc mai e uprom lên ROM PDAVIET2007 thôi.

Sao các Bạn ko hướng dẫn luôn cho mọi người cách up rom từ thẻ nhớ cho dòng này.
thanks

:O :O :O Chuyện này đâu có dễ làm như bạn nói.Mà mình mới nghe có người nói là UpRom qua thẻ nhớ thành công trên 02S thôi.Chứ chưa ai dám thử với Exec đâu bạn.Dễ mất con Exec như chơi.
@blackiq: Không thể nào ExtRom không hiện lên được nếu như bạn đã làm.Nếu bạn không Unlock được ExtRom thì khi lên Rom mới cua Mod Tomcodon sẽ có lỗi đó.

Bạn lầm rồi, up rom và nấu rom là chuyện bình thường của "nhà binh", trên các dòng máy khác mình đã test thành công, vì chúng dùng chung lệnh (d2s, set 14,...) dùng MTTY ấy. Nhưng trên Exec ko dùng đc lệnh này, mình nhớ là dùng lệnh khác 1 chút, nói chung là set qua cổng khác. Mình sẽ cố lục lai trên diễn đàn, test thử và up lên.
Up rom bằng thẻ là an toàn hơn nhiều, vì ko lo nguồn điện,... Mình vẫn thường up cho các dòng máy khác. Nói chung là đơn giản, gọn nhẹ, dễ sử dụng, nguy cơ chết máy thấp.
Nói Exec dễ chết, chứ ko dễ chết vậy đâu. Chính xác là hiện nay trên thị trường có 2 dòng máy Exec, khác nhau về ngày tháng sản xuất. Con ra sau fix đc khá nhiều lỗi về Disk on Chip.
Mình sẽ sớm có bài Backup - Restore ROM cho Wm2005,còn trên wm2003 thì quá dễ rùi,...
thanks

Bạn lầm rồi, up rom và nấu rom là chuyện bình thường của "nhà binh", trên các dòng máy khác mình đã test thành công, vì chúng dùng chung lệnh (d2s, set 14,...) dùng MTTY ấy. Nhưng trên Exec ko dùng đc lệnh này, mình nhớ là dùng lệnh khác 1 chút, nói chung là set qua cổng khác. Mình sẽ cố lục lai trên diễn đàn, test thử và up lên.
Up rom bằng thẻ là an toàn hơn nhiều, vì ko lo nguồn điện,... Mình vẫn thường up cho các dòng máy khác. Nói chung là đơn giản, gọn nhẹ, dễ sử dụng, nguy cơ chết máy thấp.
Nói Exec dễ chết, chứ ko dễ chết vậy đâu. Chính xác là hiện nay trên thị trường có 2 dòng máy Exec, khác nhau về ngày tháng sản xuất. Con ra sau fix đc khá nhiều lỗi về Disk on Chip.
Mình sẽ sớm có bài Backup - Restore ROM cho Wm2005,còn trên wm2003 thì quá dễ rùi,...
thanks

Mình cũng chưa nghe nói thấy ai nhắc tới việc Up ROM cho dòng máy này cả.Mới chỉ nghe thấy trên BA thôi.Nếu bạn hiểu rõ vấn đề này thì có thể lập 1 topic có bài hướng dẫn cụ thể cũng như các Tools cần thiết để anh em nào muốn tìm hiểu có thể vào thảo luận

thanks

Cách của bạn nói thì mình cũng đã từng tham khảo qua, tuy nhiên không còn sử dụng được tool mtty mà là các tool khác, những tool này theo mình bết thì không cung cấp free, vả lại, cách flash ROM từ thẻ nhớ cũng chưa gọi là đảm bảo an toàn tuyệt đối, tool để save lại ROM vào thẻ đã là 1 vấn đề lớn để tìm, mà tool để chạy từ thẻ nhớ lại là 1 vấn đề lớn hơn, nếu bạn có điều kiện hãy góp sức giúp mở mang kiến thức nhé.
Thân chào.

Việc up trên thẻ nhớ về nguyên lí hoạt động thì là an toàn hơn,tiện lợi hơn việc up trên PC.Minh chứng cụ thể là các máy mới của HTC,gigabytes đều dùng cách này để nâng cấp Rom.Điều nâng cấp nữa của HTC là phần Bootloder tách rời hẳn ra theo Rom chứ ko nằm nửa phần cứng nửa phần mềm như Exec nữa để giảm thiểu việc die máy do up Rom.
Nhưng Exec mà up bằng thẻ nhớ thì chưa được kiểm chứng,là an toàn hay ko.Nếu funtiger có thể kiểm chứng và thí nghiệm trên máy mình để lấy kinh nghiệm cho mọi người trên diễn đàn thì là một điều rất tốt đó...!

thanks

Dump ROM (Kể cả EXEC) mình đã đưa lên từ lâu rồi mà các bạn.

Khi đã Dump được ROM thì Up từ SD cũng không có vấn đề gì khó cả.

Ý kiến này của bạn Funtiger là đúng đấy.

Tuy nhiên đến nay người ta vẫn thích Up từ PC hơn.

Cách Dump và Up cho HTC cũng không có gì khác nhau cả, chủ yếu Tool khác nhau 1 chút mà thôi.

Mình cũng định mở Thread này từ lâu, Funtiger mở nhé, mình sẽ hỗ trợ.

Bác Man PhamQuang ơi,khi em upROM WM6.0 cho Exec rồi,em dùng chương trình Unlock_ExtendROM_PQ mà bác đã đưa phía trên cài vào máy.Nhưng sau khi cài xong thì em theo hướng dẫn của bác,vào Accessories và kích 2 lần vào icon ExtROMUnlocker nhưng mà nó cứ trơ trơ ra mà chẳng thấy nó OK gì hết,em kích cả chục lần nhưng vẫn chẳng hề hấn gì cả.Sau đó em thử reset lại và kích lại thì vẫn như vậy.Kiểm tra Storage thì vẫn chỉ có 1,69MB.Vậy em phải làm sao đây bác?Bác hướng dẫn giúp em nha!
Thanks!

Bác Man PhamQuang ơi,khi em upROM WM6.0 cho Exec rồi,em dùng chương trình Unlock_ExtendROM_PQ mà bác đã đưa phía trên cài vào máy.Nhưng sau khi cài xong thì em theo hướng dẫn của bác,vào Accessories và kích 2 lần vào icon ExtROMUnlocker nhưng mà nó cứ trơ trơ ra mà chẳng thấy nó OK gì hết,em kích cả chục lần nhưng vẫn chẳng hề hấn gì cả.Sau đó em thử reset lại và kích lại thì vẫn như vậy.Kiểm tra Storage thì vẫn chỉ có 1,69MB.Vậy em phải làm sao đây bác?Bác hướng dẫn giúp em nha!
Thanks!
Chào Bác. Theo Mình biết chỉ có 02 Rom Wm06 là: Pdaviet 2.00.06 và Helmi 1.1 là Bác có thể sử dụng chương trình Unlock_ExtendROM_PQ thôi nhé. Còn tất cả các Rom Wm2006 khác Bác đều phải Unlock, Unhide ở Rom Wm2005 rồi xoá hết các File Cab trong ExtendROM, khi Up lên Wm2006 nó mới Show ExtendROM nhé. Thân.

Mây bác trả lời giúp em ý này với

Mấy bác ơi,em bấm power+light+softreset trên con O2 XDA EXEC thì nó hiện ra boot option, có 3 dòng lựa chọn gì đó chứ không có hiện lên chữ S.E.R.I.A.L như hướng dẫn.
Như vậy bắt đầu up được chưa hả các bac.
Em chưa làm lần nào nên ....run quá.

Cho em hỏi thêm: cái Tom_2.00.07_PDAVIET.rar em vẫn chưa mở đựoc, các pác chỉ cho em xxx với.
thanxxx

Chỉnh sửa cuối:
Mấy bác ơi,em bấm power+light+softreset trên con O2 XDA EXEC thì nó hiện ra boot option, có 3 dòng lựa chọn gì đó chứ không có hiện lên chữ S.E.R.I.A.L như hướng dẫn.
Như vậy bắt đầu up được chưa hả các bac. Em chưa làm lần nào nên ....run quá.

Cho em hỏi thêm: cái Tom_2.00.07_PDAVIET.rar em vẫn chưa mở đựoc, các pác chỉ cho em xxx với.
thanxxx

pass giải nén là : pdaviet.net đã nói rất nhiều lần rồi mà.
Giải nén ra chạy ma_up là đc.
Chúc thành công.

pass giải nén là : pdaviet.net đã nói rất nhiều lần rồi mà.
Giải nén ra chạy ma_up là đc.
Chúc thành công.

Mình đã làm thành công. cảm ơn PDAVIET.
Nhân tiện cho mình hỏi. Up đi up lại nhiều lần...........có sao không?

Chỉnh sửa cuối:
Mình đã làm thành công. cảm ơn PDAVIET.
Nhân tiện cho mình hỏi. Up đi up lại nhiều lần...........có sao không?

Bạn cứ làm tuần tự theo đúng qui trình Up Rom mà Man PhamQuang hướng dẫn thì Up hoài cũng k sao đâu,cứ vô tư nha:D

Dòng up từ thẻ nhớ ngon nhất là Steath :D mình thấy mỗi dòng này up từ thẻ nhớ là an toàn và ko quá khó , còn exec thì chắc ko đơn giản. Nếu ai có rom 1.9 của exec cho mình xin nhé , tìm hoài mấy link mà chẳng down đc link nào , toàn die #_#

Back