• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux cho Universal, đầy đủ chức năng PHONE và SMS

" Dính " topic theo nguyện vọng của tác giả bài tham khảo này nha.Mong rằng sẽ cố gắng đóng góp hơn nữa cho diễn đàn :)
Thân

:(các bác giúp em với. Em làm đến bước thứ 4 thì...bị tịt rồi. các bác giúp đỡ...cụ thể là làm sao để tìm đen mục phone vender, và tìm đến khóa "ficgta01" bằng cách nào. Cám ơn các bác.
4> Tìm đến đoạn HTCUNIVERSAL, mục Phone Vendor, sửa khoá "ficgta01" thành "htcuniversal" (giữ nguyên dấu ngoặc kép ở 2 bên)

5> Ấn phím email + phím o (trong Qtopia phím email trên bàn phím Uni tương đương với phím Ctrl) để lưu nội dung đã sửa. Sau đó ấn enter để xác nhận.
6> Ấn phím email + phím x để thoát khỏi quá trình edit.
7> Sau đó gõ:
/etc/init.d/qpe.sh start

Chỉnh sửa cuối:
:(các bác giúp em với. Em làm đến bước thứ 4 thì...bị tịt rồi. các bác giúp đỡ...cụ thể là làm sao để tìm đen mục phone vender, và tìm đến khóa "ficgta01" bằng cách nào. Cám ơn các bác.
4> Tìm đến đoạn HTCUNIVERSAL, mục Phone Vendor, sửa khoá "ficgta01" thành "htcuniversal" (giữ nguyên dấu ngoặc kép ở 2 bên)

5> Ấn phím email + phím o (trong Qtopia phím email trên bàn phím Uni tương đương với phím Ctrl) để lưu nội dung đã sửa. Sau đó ấn enter để xác nhận.
6> Ấn phím email + phím x để thoát khỏi quá trình edit.
7> Sau đó gõ:
/etc/init.d/qpe.sh start
Sau khi gõ lệnh nano... bạn có thể edit file qpe.sh. Khi đó bạn sẽ thấy con trỏ nhấp nháy, dùng phím cứng di chuyển con trỏ xuống phía dưới đến đoạn HTCUniversal sẽ thấy có dòng Phone Vendor, sửa lại khoá ficgta01 thành htcuniversal. Sau đó làm như các bước đã hướng dẫn. Chúc thành công!

Sau khi gõ lệnh nano... bạn có thể edit file qpe.sh. Khi đó bạn sẽ thấy con trỏ nhấp nháy, dùng phím cứng di chuyển con trỏ xuống phía dưới đến đoạn HTCUniversal sẽ thấy có dòng Phone Vendor, sửa lại khoá ficgta01 thành htcuniversal. Sau đó làm như các bước đã hướng dẫn. Chúc thành công!

em làm được rồi. Cám ơn bác thiệt là nhiều.:D

minh thấy gọi diện thọai chưa có spker .rồi camera cũng chưa có . nghe nhạc cũng ko và nhất là khi gọi điện thọai ko thể dùng phím ngòai để tắt cuộc gọi dc .phải ằn trên màng hình tinh thể lỏng .nói chung là hay nhưng ma chua hoan thien van lam minh that vong .nhung phai cam on nguoi post bài vì có thế mình mới biết thất vọng

đã cài thành công, tuy nhiên nghe nói linux dùng bằng các lệnh, và là mã nguồn mở, nhưng mình chưa hiểu lắm về cách thức sử dụng, nếu mà dùng như bình thường thì có lẽ hơi phí, có thể tham khảo cách dùng ở đâu hả chú Hiệp, đọc bên dành cho PC thì tù mù quá, k hiểu mấy,

đã cài thành công, tuy nhiên nghe nói linux dùng bằng các lệnh, và là mã nguồn mở, nhưng mình chưa hiểu lắm về cách thức sử dụng, nếu mà dùng như bình thường thì có lẽ hơi phí, có thể tham khảo cách dùng ở đâu hả chú Hiệp, đọc bên dành cho PC thì tù mù quá, k hiểu mấy,

Em đang tìm hiểu cách biên dịch để cài được các gói phần mềm lên PPC. Hỏi tác giả thì được biết là bản linux mà mình cài được cũng là 1 bản full linux rồi, tức là đã là linux thì cấu trúc đều như nhau cả, trên PC hay PPC cũng như nhau thôi, có điều hình như bản Qtopia chưa có các trình biên dịch như các bản Linux phổ biến cho PPC. Em cũng mới tìm hiểu thôi mà, với cả dạo này đang bận quá nên mới post lên thế này để mọi người cũng tìm hiểu, nhất là các bác am hiểu về linux thì giúp em khám phá nó với.

@rockone1909: thực ra nền tảng Linux là như nhau bác ạ, nên bước đầu có lẽ là tìm hiểu Linux trên PC để hiểu cấu trúc và cách làm việc của nó đã

@zhangguobao2111: thực ra có 1 bản có đầy đủ sound driver, có thể nghe nhạc được rồi nhưng mình bung vào lại chẳng thấy khác gì ban đầu, đang tìm hiểu. Dù sao thì đây cũng là bản đầu tiên có chức năng phone và sms tương đối hoàn chỉnh. Mình vẫn ngắt kết nối bằng phím ngoài được mà.

Có lẽ đối với người sử dụng thông thường thì rất khó và nó thật tào lao, nhưng anh em có thể nghiên cứu sâu và hoàn toàn phát triển nó lên, vì nó là mã nguồn mở mà. Cũng giống như việc cài DOS hay Win 95,98 lên PPC, nhiều người nghĩ nó thật vớ vẩn, nhưng từ DOS ta có thể làm được khá nhiều điều, ví dụ như sử dụng 1 vài ngôn ngữ lập trình Pascal hay C, C++ chẳng hạn.
Hi vọng mọi người có thể phát triển thêm về Linux =D> =D> =D>

Tin mới: bản Qtopia này dùng trình quản lý package là ipkg, tức là có thể cài thêm các package đuôi là ipk cho nó. Mình đang tìm các package phù hợp cho nó để cài thêm các phần mềm

Chỉnh sửa cuối:
Hic hic em cài thử cái này vào BA thì nó chỉ chạy đến dòng thông báo Jumping to Kernel... rùi im luôn. Để đấy nửa tiếng đồng hồ vẫn vậy? Bác nào có cách giải quyết chỉ giúp em nha!

Hic hic em cài thử cái này vào BA thì nó chỉ chạy đến dòng thông báo Jumping to Kernel... rùi im luôn. Để đấy nửa tiếng đồng hồ vẫn vậy? Bác nào có cách giải quyết chỉ giúp em nha!

Bạn đang dùng WM5 hay WM6 vậy? Có lẽ bản cài dễ này chưa hỗ trợ cho BA. Trong cấu trúc file qpe.sh để boot vào Linux mình chỉ thấy hỗ trợ Uni, Magician và 1 dòng nữa. Cách duy nhất để cài Linux cho BA đến giờ phút này là telnet với PC rồi cài qua bàn phím của PC thôi.
Cần tuyển 1 bác giỏi về Linux đây, diễn đàn k có ai sao???

Chỉnh sửa cuối:
hình như chú mới lên VIP hả Hiệp, nếu a nhớ k nhầm, dại khái là chú phải làm mẫu cài một pm thì mọi người mới hiểu được, bg a cũng như con số 0 thôi, hơi nood về linux

hình như chú mới lên VIP hả Hiệp, nếu a nhớ k nhầm, dại khái là chú phải làm mẫu cài một pm thì mọi người mới hiểu được, bg a cũng như con số 0 thôi, hơi nood về linux

Vâng, em mới lên, cũng hơi bất ngờ :D Cơ bản là vì chưa tìm được package nào phù hợp cho bản Qtopia này nên chưa post lên thôi, với cả nó cũng chưa tích hợp sẵn Terminal (giống như Command promt trong môi trường Windows ấy) trong giao diện hđh nên cũng hơi bất tiện.
Trên trang web này http://ipkgfind.handhelds.org/ có rất nhiều package dạng ipk phù hợp với package manager của Qtopia là ipkg (Itsy Package Management System, cái này hiểu nôm na như trình quản lý Add/Remove trong Windows ấy), dùng cho các nền tảng Linux khác nhau. Nếu có thể vào mạng bằng PPC đang chạy Qtopia thì mình có thể update các package (các thư viện và phần mềm) cho Qtopia từ nhiều server khác nhau (điều này có thể làm với trình Package Manager khi đang ở trong Qtopia). Nếu k ta có thể dùng lệnh để cài thủ công các package này trong shell của Qtopia (giữ nút power 1 lúc rồi chọn Shutdown Qtopia để vào môi trường shell, trước đó copy các package này (là các file có đuôi ipk) vào thẻ nhớ).

Cách cài đặt các package:

Dùng lệnh cd để tới thư mục media card:
cd /media/card

Sau đó dùng lệnh ipkg với cấu trúc:
ipkg install tên_file.ipk

Với cấu trúc lệnh như thế này, package đó sẽ được cài đặt lên root (trong 1 thư mục con của /opt). Nếu như quá trình cài đặt k thành công sẽ có thông báo Nothing done... Khi đó sẽ đồng thời hiện thông báo về yêu cầu các package cần phải có để cài được package này, phải cài đủ các package trong yêu cầu thì mới có thể cài được package này.

Hiện tại do vốn hiểu biết về Linux còn nhiều hạn chế nên mình chưa tìm được các package phù hợp với hđh Qtopia đã cài vào Uni (cài ok nhiều package khác nhưng các package cài được k vào thư mục Qtopia trong /opt mà lại vào 1 thư mục QtPalmtop trong /opt. /opt/Qtopia là thư mục trên root chứa các package của Qtopia). Có lẽ là do package mình cài đặt k phải là dùng cho hđh Qtopia này (mặc dù mình đã download các package cho nền tảng Qtopia).

Hoặc mình k biết là có thể biên dịch lại các package này cho phù hợp với Qtopia của mình k, nếu có thì điều đó có thể thực hiện ngay trên PPC k???
Nếu ai muốn nghiên cứu thêm về các package này có thể cài thêm Opie, phiên bản Opie mới nhất có tích hợp nền tảng QtPalmtop, nhưng phải cài bằng tay. Các bạn có thể download Opie 1.2.3 ở đây
http://opie.handhelds.org/feed/source/stable/opie-1.2.3.tar.bz2

Hoặc phiên bải OpenMoko cài đặt dễ dàng download ở đây:
http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/OpenMoko/Openmoko-Linux.cab
(bản này chỉ có chức năng phone, k có sms)
Hiện tại chưa biết có thể compile (biên dịch) mã nguồn với hđh Qtopia này k nữa, hi vọng là ok.
Hiện tại chưa có thời gian và cũng chưa có ai để hỏi thêm về Linux nên mới chỉ tìm hiểu được đến đó. Mọi người thử tìm hiểu xem, nhớ để lại review nha =D>

Hình như k có ai hứng thú với chủ đề này nhỉ, buồn quá :(

Chỉnh sửa cuối:
Theo em bản của Qtopia này khá hay,tuy nhiên dùng khá là tốn Pin,bản media thi lỗi chạy được it dinh dạng,phone thì không hiểu sao không có chuông khi người gọi tới!Cuộc gọi thi mặc dù dã kết nối nhung mai sau mới nhận được cuộc gọi!Phần kết nối với máy tính thì em chưa tìm được!

KHông biết thằng Linux này có tương thích với con E680 Moto không?Để test phần mềm xem sao nhỉ?Bác nào có 2 con thi test thư xem sao?

Last edited by a moderator:
KHông biết thằng Linux này có tương thích với con E680 Moto không?Để test phần mềm xem sao nhỉ?Bác nào có 2 con thi test thư xem sao?

cái này đâu có cài cho E680i dc,đây là phần mềm viết riêng cho UN mà.Kể cả phần mềm ứng dụng của E680 cũng ko dùng dc cho máy này:(

E680 dùng hệ điều hành nền tảng khác bạn ạ, nên package manager của nó cũng khác, k phải là ipkg, nên k chạy được ứng dụng cho E680 đâu. Tuy nhiên phần mềm Linux là phần mềm mã nguồn mở, nên nếu có thể biên dịch lại phần mềm của hđh đó thì có thể dùng cho hđh này bạn ạ. Tuy nhiên điều đó đỏi hỏi phải có kiến thức về lập trình Linux. Mà hiện nay thì rất ít người phát triển phần mềm cho Linux trên PPC

Bản mới đây, bản mới đây
Bản này cài đặt cực kì đơn giản, đúng phong cách "hit and run" tức là chỉ việc chọt bút và cài đặt :D
Bà con download 2 file dưới đây (1 file đuôi exe, 1 file đuôi tar.bz2) rồi copy vào thẻ nhớ (nhớ là k cho vào thư mục nào nha, để ngoài thẻ thôi) sau đó chạy file exe, quá trình cài đặt sẽ tự động diễn ra mà k cần can thiệp gì, sau khi cài đặt xong máy sẽ tự động boot vào Qtopia. Lần sau khởi động vào Qtopia chỉ cần chạy file exe là ok, boot vào rất nhanh.

File exe download ở đây
http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/O.P.I.E-II/Qtopia-Linux-htcuniversal.exe

File tar.bz2 download ở đây
http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/O.P.I.E-II/qtopia.linux.rootfs.tar.bz2

Chú ý:
- Yêu cầu thẻ nhớ còn >100Mb.
- Bản này k cần chỉnh sửa qpe.sh, chỉ việc cài đặt và chạy thôi, nhận mạng ngon (mạng Vtel nhận thành 45204, chưa thử với mobi và vina).
- Chức năng phone làm việc rất tốt, cực nhanh, có chuông và rung. Cảm giác sóng rất ổn định, hơn cả WM :D Có thể chỉnh âm lượng to nhỏ bằng nút âm lượng của Uni. Tiếng nghe rất trong, tuy nhiên chưa hỗ trợ microphone.
- Có bluetooth, wifi (cái này hình như mới chỉ hỗ trợ thẻ SDIO wifi thôi), irda, GPS (có đèn led báo).
- Pin báo vạch chuẩn, khi xạc pin có thể hiện quá trình xạc tuy nhiên chưa báo % pin được.
Tuy nhiên media player vẫn chưa chơi được file MP3 hay WMA, nhưng đã chơi được file WAV và OGG.
Nhìn chung đã có vài cải tiến đáng kể, dùng rất nhanh và ổn định. Bà con thử vọc xem.

Chỉnh sửa cuối:
đang mò vào đọc bài của chú thì biết có ver mới cho linux, để a chạy thử xem rồi báo cho chú biết, tình hình là đã tạm hiểu về mấy package mà chú nói rồi, chì cần chú tiến hành cài mẫu thôi

đang mò vào đọc bài của chú thì biết có ver mới cho linux, để a chạy thử xem rồi báo cho chú biết, tình hình là đã tạm hiểu về mấy package mà chú nói rồi, chì cần chú tiến hành cài mẫu thôi

Hix, vấn đề là hđh Qtopia 4 này còn rất mới nên chưa có package cho nó bác ạ, các package của các phiên bản trước k dùng được. Nhưng bản mới này dùng rất ổn định đó, rất nhanh, sóng rất khoẻ :D

đã phát hiện ra lỗi rồi chú ạ, k nghe gọi được, vẫn báo sóng nhưng mà k nhện được đt, tốc độ có vẻ nhanh hơn, nhưng mà có vẻ tốn pin hơn thì phải, đnag máu có package quá chú ạ, kiếm hộ rồi up lên nhá

đã phát hiện ra lỗi rồi chú ạ, k nghe gọi được, vẫn báo sóng nhưng mà k nhện được đt, tốc độ có vẻ nhanh hơn, nhưng mà có vẻ tốn pin hơn thì phải, đnag máu có package quá chú ạ, kiếm hộ rồi up lên nhá

Sao em dùng vẫn ngon nhỉ? Bác đang dùng Radio nào thế? Em thấy nghe gọi rất ngon, cực nhanh ấy, k bị trễ như bản trước nữa

Mình thấy Bản sau cài dễ dàng và dùng được cả cho WM5 va WM6, giao diện khá đẹp nhưng chủ yếu cho anh em mình vọc và làm quen linux chứ nó chạy ké Win thì làm sao tránh được lỗi. mình thử thấy nghe gọi ngon lành.

Back