• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux cho Universal, đầy đủ chức năng PHONE và SMS

Mình thấy Bản sau cài dễ dàng và dùng được cả cho WM5 va WM6, giao diện khá đẹp nhưng chủ yếu cho anh em mình vọc và làm quen linux chứ nó chạy ké Win thì làm sao tránh được lỗi. mình thử thấy nghe gọi ngon lành.

Đúng vậy! Chỉ khi nào có Rom Linux dành cho UNI thì lúc đó mới bàn nhiều về chuyện lỗi hay không!;;):-?:-??

Sao em dùng vẫn ngon nhỉ? Bác đang dùng Radio nào thế? Em thấy nghe gọi rất ngon, cực nhanh ấy, k bị trễ như bản trước nữa

a đang dùng radio 1.18, thấy không nghe gọi được, k biết có phải do nền win không nhỉ, a mới uprom mà,

cho e hỏi là down bản mới về có cần phải format thẻ nhớ ko ạ...nếu format thì format bằng ct gì và định dạng gì với ạ...thank các bác

cho e hỏi là down bản mới về có cần phải format thẻ nhớ ko ạ...nếu format thì format bằng ct gì và định dạng gì với ạ...thank các bác
bạn copy cả hai file vào thẻ nhớ rồi chạy file.exe chờ cho nó boot xong là nó hoạt động bình thường. nếu thẻ có dung lượng lớn mà trên thẻ còn chứa dữ liệu khác thì không cần format. Tốt nhất là bạn có cái thẻ chừng 512MB thì format rồi cài chạy cho ngon. cho thẻ vào đầu đọc thẻ click chuột phải rồi chọn format là xong chứ đâu cần chương trình gì.

e cài xong sử dụng được nhưng chua gọi đt được nên rs lại máy sau khi rs xong vào linux thì báo no network (dùng mạng vina) và không dùng được nữa (ấn các biểu tượng đều không có tác dụng). e dùng bản sau. các bác chỉ giáo giùm

Chỉ có cách là giữ nút power 1 lúc, sẽ hiện lên bảng thông báo có 4 tuỳ chọn. Bạn chọn Restart Qtopia và đợi nó reboot, nói chung thường là thành công. Đôi khi do phân vùng trên thẻ của mình k ổn định nên hay bị lỗi thế đó. Bạn có thể dùng soft Vaio Recovery down ở đây
http://software-files.download.com/...94&siteId=4&edId=3&pid=10431721&psid=10286449
để format lại thẻ nhớ, thẻ sẽ ổn định hơn và dôi ra được vài Mb đó. Chúc thành công!

đã lên rồi, dùng mạng vina network là 0, nhưng e tìm đủ mọi cách rồi mà không có chuông khi gọi đến chỉ có rung, các bác chỉ giáo, dùng cái này hay nhưng khó quá, thông cảm vì e là newbie,hihi

đã lên rồi, dùng mạng vina network là 0, nhưng e tìm đủ mọi cách rồi mà không có chuông khi gọi đến chỉ có rung, các bác chỉ giáo, dùng cái này hay nhưng khó quá, thông cảm vì e là newbie,hihi

Bạn tìm trong phần Settings có mục Call option đó, mình k nhớ rõ lắm vì hiện tại k xài Linux. Hình như set file wav và ogg làm nhạc chuông được đó. Của bạn k có chuông cũng hơi lạ đấy, vì ban đầu mặc định là đã có chuông rồi mà. Hay là do bạn chỉnh âm lượng nhỏ quá, thử gạt nút âm lượng lên vài lần xem

không biết bạ đang dùn bản nào của qtopia, bạn dùng bản mới nhất nó sẽ hiện lên là 45022 thì phải, mình k nhớ lắm, còn về chuông thì đúng là không thấy tiêntgs, chỉ rung thôi, đay là bản sơ khai, mọi người test và cho ý kiến thôi bạn ạ, linux có nhiều gói có thể chạy trên UNI, tuy nhiên đây là bản hoàn chỉnh vì có cả phone và sms, còn những bản khác chạy soft tốt hơn nhưng lại cài bằng tay nên rất phức tạp ban ạ

không biết bạ đang dùn bản nào của qtopia, bạn dùng bản mới nhất nó sẽ hiện lên là 45022 thì phải, mình k nhớ lắm, còn về chuông thì đúng là không thấy tiêntgs, chỉ rung thôi, đay là bản sơ khai, mọi người test và cho ý kiến thôi bạn ạ, linux có nhiều gói có thể chạy trên UNI, tuy nhiên đây là bản hoàn chỉnh vì có cả phone và sms, còn những bản khác chạy soft tốt hơn nhưng lại cài bằng tay nên rất phức tạp ban ạ

Chỉ có mạng viettel mới hiện là 45204 thôi bác ạ. Tại sao em dùng vẫn có chuông bình thường nhỉ, chẳng hiểu máy mọi người thế nào nữa. Bác thử gạt nút âm lượng lên mấy phát xem nào

bản này e dùng thử thấy có chuông bt....nhưng hình như có vẻ hơi chậm..co thể do nó truy xuất đọc các thông tin từ thẻ nhớ nên chậm....ko biết bao h nó đc như win nhỉ

bản này e dùng thử thấy có chuông bt....nhưng hình như có vẻ hơi chậm..co thể do nó truy xuất đọc các thông tin từ thẻ nhớ nên chậm....ko biết bao h nó đc như win nhỉ

K hiểu thẻ nhớ của bạn thế nào chứ bản thân mình dùng thấy bản này rất nhanh, cũng có vài người xác nhận như vậy rồi. Hay tại mọi người k chịu Thank mình nên người thì mắc lỗi này, người thì mắc lỗi khác nhỉ :D
Mình khẳng định lại 1 lần nữa là bản cài Qtopia mới chạy nhanh, nghe gọi rất ổn, có chuông và rung, phím cứng dùng ok (kể cả phím nghe, gọi, chỉnh âm lượng...). Có thể nghe nhạc bằng định dạng WAV hoặc OGG, hình như có thể set làm nhạc chuông luôn đó. Bước đầu đây là 1 bản Linux khá hay cho Uni, anh em tiếp tục chờ đợi những sự đổi mới nữa, nhất là cần sự trợ giúp của những ai am hiểu về Linux. Sang ngày mới rồi, chúc bà con 1 ngày an lành =D> b-)

K hiểu thẻ nhớ của bạn thế nào chứ bản thân mình dùng thấy bản này rất nhanh, cũng có vài người xác nhận như vậy rồi. Hay tại mọi người k chịu Thank mình nên người thì mắc lỗi này, người thì mắc lỗi khác nhỉ :D
Mình khẳng định lại 1 lần nữa là bản cài Qtopia mới chạy nhanh, nghe gọi rất ổn, có chuông và rung, phím cứng dùng ok (kể cả phím nghe, gọi, chỉnh âm lượng...). Có thể nghe nhạc bằng định dạng WAV hoặc OGG, hình như có thể set làm nhạc chuông luôn đó. Bước đầu đây là 1 bản Linux khá hay cho Uni, anh em tiếp tục chờ đợi những sự đổi mới nữa, nhất là cần sự trợ giúp của những ai am hiểu về Linux. Sang ngày mới rồi, chúc bà con 1 ngày an lành =D> b-)

Này thì thank bác nè...thank rồi mà dùng ko tốt mang bác ra chém nhé :d....có 1 lỗi mình mới nhận thấy đó là thỉnh thoảng khi khởi động qtopia này nó chỉ chạy đến màn hình homescreen và hiện cái nonetwork và đơ ở đó...khởi động lại thì ok...Ở bản này các bạn có thể chỉnh theme của nó..có mỗi cái theme flix thì có touchflo còn lại thì đều ko có và màn hình home có cái hình điện thoại to tướng hơi "ngu ngu"...mà hinhd như bản này chưa có trình duyệt file thì phải.....

Em đã làm theo đúng hướng dẫn thế mà khi khỏi động vào Linux chọt vào đâu cũng không thấy biến đổi gì!?

Có phải bác chỉ thấy hiện mỗi cái đồng hồ và 4 cái nút trên màn hình thôi đúng ko...bác bị treo rồi...hãy khởi động lại win và chạy lại linux là lại ngon thôi mà..."D

Em đã làm theo đúng hướng dẫn thế mà khi khỏi động vào Linux chọt vào đâu cũng không thấy biến đổi gì!?

Bạn giữ nút power 1 lúc rồi chọn Restart Qtopia thử xem nhé. Bạn phải nói rõ là k vào được từ chỗ nào, hiện tượng thế nào thì mọi người mới giúp được, chứ cứ viết chung chung thế rất khó, mà các bác mod lại cho là spam.
@hlp: tạm thời phải dùng cái phần Document làm File explorer bạn ạ, nó sẽ hiển thị toàn bộ file trên thẻ nhớ của bạn đó, nhưng nhìn rất ngu :D Hđh này còn đang rất mới nên chưa có package nào cho nó cả, dạo này đang bận quá nên chưa tìm tiếp được. Nếu ai tìm được thì đưa lên cho mọi người nha

hình như cái ct nghe nhac tmcp là phần mềm mã nguồn mở viết cho linux thì phải...các bác xem có packet cho nó vể cái này ko.....

hình như cái ct nghe nhac tmcp là phần mềm mã nguồn mở viết cho linux thì phải...các bác xem có packet cho nó vể cái này ko.....
Hix, có rất nhiều phần mềm là mã nguồn mở bạn ạ, nhưng tìm người am hiểu về linux có vẻ khó quá. Bản thân mình mới chỉ tìm hiểu đôi chút về linux, 1 phần vì chưa có thời gian nên vẫn đang bó tay. Thời gian tới có nhiều thời gian sẽ tìm hiểu sâu thêm về linux. Hi vọng tìm được nhiều người có chung mối quan tâm này, mà kết quả vẫn là zero, chẳng ai hưởng ứng :(

về linux thì e ko pro lắm nhưng trên pc đã dùng thử 1 số bản linux roài,..cũng lập trình và cài các gói cho linux và ubuntu roài nhưng ppc thì mới à nha....dạo này cái này có vẻ ế ẩm nhỉ...vừa đi xin hẳn 1 cái thẻ 512mb riêng để chạy linux nè...sao chưa có j mới nhỉ

Back