• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC RHODIUM

KS là gì vậy bạn, chỉ mình chi tiết với ^_^! Niu mem bờ nên hônk biết thuật ngữ chuyên ngành
Mà mình vào bằng Resco Exp vẫn bình thường, đã quét virus ở thẻ nên chắc ko phải do virus ồy. Trước mình vào bằng File Exp , truy cập vào windows vẫn chậm sau đó vô tình để chế độ sắp xếp theo tên file thì nó cứ load mãi thôy. Hjk

HR chứ ko phải KS,tức là Hard Reset lại máy,hiểu nôm na như và format trắng lại bản win PPC của bạn(vào đây tham khảo thêm)
Tốt nhất là tháo thẻ nhớ ra rồi HR lại máy coi sao!Bởi vì không phải ct quét virus nào củng hoạt động hiệu quả và không có ct quét virus nào toàn diện 100%!

Chỉnh sửa cuối:
Thắc mắc lần đầu tiên sử dụng mong các ace giúp đỡ

Hiện em vẫn đang sử dụng wm máy samsung, giờ được tặng một em HTC nên mày mò nghịch. Đây là lần đầu tiên sử dụng máy của HTC nên có nhiều bỡ ngỡ mong các ace tận tình giúp đỡ. thanks;;)

1. Vấn đề đầu tiên là em muốn xác định nguồn gốc máy để tiện cho việc up rom ship cũng như các vấn đề về sau cần thông tin.
Thông tin của máy em thế này ạ :D :

Hàng của FPT phân phối, mã T7373 RHOD100
IEMI : 358845022731828
S/N: HT032LL03102
P/N : 99HHL029-00
Mã vạch : 47109373297959 EAN
Made in Taiwan

2. Vấn đề về úp rom ship : hiện tại bản rom của em là bản 6.5 mới nhất ngày 4/2/2010. Em muốn úp xuông bản thấp hơn có được không? cách làm thế nào?

3. Vấn đề về úp rom cook: Vấn đề đầu tiên như em biết là phải Hard-SPL cho an toàn. Nhưng tiếp theo sẽ phải làm thế nào nữa. Em không thấy có bài hướng dẫn cụ thể từng bước. Lần đầu nên lúc nào cũng lo lắng và không biết phải làm sao nhờ các ace giúp đỡ ;;)

Các bản cook down của bác Quang "ROMUpdateUtility.exe". Có phải chỉ cần chạy file này và làm theo hướng dẫn ạ?

Nếu với các bản rom cook down o ngoai mà chỉ có file *.nbh hoặc muốn úp từng phần (rom, radio,...) thì phải dùng công cụ gì? và tất cả các up rom có cần phải driver để nó nhận máy không a? nếu có thì phải download ở đâu ạ?

Khi máy đã Hard-SPL rùi thì có thể quay về SPL cũ không ạ? cách làm như thế nào ạ?

4. Vấn đề về máy :
Hiện tại máy đang dùng rom gốc, pin rất nhanh hết. Sáng em sạc đầy, bắt đầu nghịch (cài đặt phần mềm, thử tính năng và thử phần mềm ) từ chiều cho đên tận tối, trừ lúc nấu kum và ăn kum, thì đền tầm 22h là pin bắt đầu báo còn có 10%. Mà dùng em cảm thấy máy âm ấm phía sau, không biết pin của em có vấn đề không nhỉ? sao thấy nhanh hết quá. Lần đầu tiên em đã sạc theo đúng các bước trong hướng dẫn. Máy em mới dùng được 3 ngày. Hôm nay là ngày thứ 4 và cũng là lần sạc thứ 4 :((

Một điều nữa là phần trượt bàn phím. trượt ra trượt vào thì rất nhẹ nhàng. Nhưng nếu đẩy chêck lên, khi đẩy lên cũng rất nhẹ nhàng, nhưng khi gập xuống em nghe thấy có tiếng "cạch" nhỏ giống như là nó bật cái nẫy gì đó. Không biết của các bác có vậy không hay do máy của em có vấn đề?

Hiện tại có những thắc mắc như vậy, rất mong các ace giải đáp giúp. cảm ơn các ace rất nhiều \-/

Chỉnh sửa cuối:
Mình cũng đang dùng máy này,nhưng máy mình là mua lại.vấn đề :
1-về nguồn gốc của máy thì bạn đã có rồi đấy thôi.
2-chỉ cần HSPL thành công là muốn lên đời,xuống đời rom nào cũng được.
3-cách HSPL thì đã có hướng dẫn rồi,bạn chịu khó đọc lại cho kĩ sẽ làm được thôi.up rom có 2 cách:bằng pc và bằng thẻ nhớ.up bằng thẻ đơn giản hơn(mình hay dùng cách này):kiếm cái thẻ 512 hoặc 1,2G đều được,fomat định dạng F32,copy file rom hoặc radio định up có đuôi *nbh vào(nếu là file *exe thì dùng winrar hoặc 7zip giải nén sẽ được file *nbh) rồi đổi tên thành RHODIMG.nbh.gắn thẻ vào máy và đưa máy về bootloader và làm theo hướng dẫn để up thôi.
4-bạn cho máy hoạt động liên tục từ chiều cho đến tận 22h giờ tối còn 10% pin như vậy là mình thấy cũng bình thường,pin chấp nhận được-PPC mà.kôi trượt đẩy máy lên và lúc hạ xuống có tiếng kêu "tách" là đúng đấy,không phải hỏng hóc gì đâu.

Mình cũng đang dùng máy này,nhưng máy mình là mua lại.vấn đề :
1-về nguồn gốc của máy thì bạn đã có rồi đấy thôi.
2-chỉ cần HSPL thành công là muốn lên đời,xuống đời rom nào cũng được.
3-cách HSPL thì đã có hướng dẫn rồi,bạn chịu khó đọc lại cho kĩ sẽ làm được thôi.up rom có 2 cách:bằng pc và bằng thẻ nhớ.up bằng thẻ đơn giản hơn(mình hay dùng cách này):kiếm cái thẻ 512 hoặc 1,2G đều được,fomat định dạng F32,copy file rom hoặc radio định up có đuôi *nbh vào(nếu là file *exe thì dùng winrar hoặc 7zip giải nén sẽ được file *nbh) rồi đổi tên thành RHODIMG.nbh.gắn thẻ vào máy và đưa máy về bootloader và làm theo hướng dẫn để up thôi.
4-bạn cho máy hoạt động liên tục từ chiều cho đến tận 22h giờ tối còn 10% pin như vậy là mình thấy cũng bình thường,pin chấp nhận được-PPC mà.kôi trượt đẩy máy lên và lúc hạ xuống có tiếng kêu "tách" là đúng đấy,không phải hỏng hóc gì đâu.

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé.

Riêng về nguồn gốc máy mình vấn chưa hiểu lắm. Ý mình ở đây là máy thuộc khu vực nào để chọn ROM cho đúng ý mà :-?
Mình có thêm thắc mắc nữa là nếu HSPL rùi có đưa về SPL nguyên bản được không? Xem trong bootloader thấy phiên bản SPL-0.88.0000.

Riêng về nguồn gốc máy mình vấn chưa hiểu lắm. Ý mình ở đây là máy thuộc khu vực nào để chọn ROM cho đúng ý mà :-?
Mình có thêm thắc mắc nữa là nếu HSPL rùi có đưa về SPL nguyên bản được không? Xem trong bootloader thấy phiên bản SPL-0.88.0000.
Nếu là do FPT phân phối thì chắc hàng HTC chính hãng rồi và dùng rom của WWE khu vực Asia.. Bạn xem Rom và Radio version bao nhiêu để xác định rom gốc của máy nhé. Dòng này đã HSPL rồi không quay lại SPL cũ được đâu...

Nếu là do FPT phân phối thì chắc hàng HTC chính hãng rồi và dùng rom của WWE khu vực Asia.. Bạn xem Rom và Radio version bao nhiêu để xác định rom gốc của máy nhé. Dòng này đã HSPL rồi không quay lại SPL cũ được đâu...

Thông tin về ROM của em đây ạ:

Xem trong link ship của bác Quang thì đây là bản ROM v2.07.707.1 (Asia-WWE). Vậy là ROM cho khu vực Châu Á? Mà bản của em là bản mới nhất rùi. Híc. Mún up ROM khác phải HSPL thôi:-?

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 15 minutes:

Em đã cho nó đi phiêu du rùi bác ạ. Đã Hard-SPL thành công. Thôi khỏi phải nghĩ nữa cho đau đầu \-/

Chỉnh sửa cuối:
Máy của bạn có thể up luôn bản ROM v2.07.401.1 (Europe-WWE) chứ không hẳn là cứ phải chạy ROM của (Asia-WWE),theo mình thì bản v2.07.401.1 chạy nhe hơn 1 chút so với bản v2.07.707.1 (Asia-WWE)

Đúng là nhẹ hơn thật bác ạ \-/. Người ta WP7 hay "Ăn roi" ầm ầm mình đi lọ mọ WM =)). Nhưng thấy thú vị thật \-/

SIM trong nước nhưng gọi quốc tế của HTC Touch Pro 2?

mình có 1 cái HTC pro 2 mạng verizon của USA, ko hiểu sao khi mình đẻ sim vô gọi cho người khác thì máy báo là đang gọi quốc tế nhưng mà minh sài sim mobifone và gọi cho bạn mình cũng sài mobifone nhưng lai hiện là mình đang gọi quốc tế, có ai biết cái phone mình bị làm sao chỉ mình dùm nha mình cám ơn nhiều

Đối với sim mobifone trả trước thì bạn gọi quốc tế vô tư không cần phải đăng ký gì hết,có khi nào bạn của bạn đi nước ngoài không!

Máy của bạn có thể up luôn bản ROM v2.07.401.1 (Europe-WWE) chứ không hẳn là cứ phải chạy ROM của (Asia-WWE),theo mình thì bản v2.07.401.1 chạy nhe hơn 1 chút so với bản v2.07.707.1 (Asia-WWE)

Bác Tu nói đúng đấy. Mình đã tets thử 2 bản này rồi.Bản Euro chay nhanh hơn.sau khi upxong vao phần remove program remove luôn phần định vị GPS lai con nhanh hơn nữa .
Pác Tu có biết bản Rom nào chạy ổ định và nhanh không tư vấn giúp E với vì E đã test thử 1 số bản cook rồi chạy nặng quá. giờ E lai lai phải quay về bản Euro. Thanks pác nhe!

Mình đang thử bản V45 của bác Quang nè. Thấy nhanh và nhẹ đấy chứ :D. Bản này clean mình rất thích. Tuy nhiên thấy GPS không nhanh bằng bản gốc v2.07.707.1 (Asia-WWE). Chưa hiểu vì sao :-?. Các chức năng khác thì oke hết \-/

Bác Tu nói đúng đấy. Mình đã tets thử 2 bản này rồi.Bản Euro chay nhanh hơn.sau khi upxong vao phần remove program remove luôn phần định vị GPS lai con nhanh hơn nữa .
Pác Tu có biết bản Rom nào chạy ổ định và nhanh không tư vấn giúp E với vì E đã test thử 1 số bản cook rồi chạy nặng quá. giờ E lai lai phải quay về bản Euro. Thanks pác nhe!
Dear bác Tu! Bac làm ơn cho E hỏi 1 chút thêm nhé vi E mói bập bẹ học uprom mà. PM cua bac cho em vao tham khảo rât hay nhưng E vãn chưa hiẻu lắm Cookier's home tab lá bản rom có thêm chi tiết gi ,tốn nhiều Ram fải không pác.xin đừng cười e vì câu hỏi này nghe!=D>

Dear bác Tu! Bac làm ơn cho E hỏi 1 chút thêm nhé vi E mói bập bẹ học uprom mà. PM cua bac cho em vao tham khảo rât hay nhưng E vãn chưa hiẻu lắm Cookier's home tab lá bản rom có thêm chi tiết gi ,tốn nhiều Ram fải không pác.xin đừng cười e vì câu hỏi này nghe!=D>
Đó là bản rom có tích hợp PM Co0kie's Home Tab và CHTEditor để thay đổi giao diện (skin) mặc định của Sense 2.5 và thêm các chức năng mới mà Sense 2.5 không có... Hiểu nôm na thế thôi bạn ạ...

Đó là bản rom có tích hợp PM Co0kie's Home Tab và CHTEditor để thay đổi giao diện (skin) mặc định của Sense 2.5 và thêm các chức năng mới mà Sense 2.5 không có... Hiểu nôm na thế thôi bạn ạ...
Thanks Pác .
Có Pác nào biết xử lý họ E cái yêu cầu nho này với. Chả là E đang dùng thử 1 bản rome cung tương đối nhẹ.tuy nhiên có 1 nhược điểm nhỏ mà E ko ưng là nếu thay đổi hình ảnh background ở màn hình Home thì hình ảnh background khi chon các thẻ "People","Massege","mail","internet","Stock","music",'Seting" cũng thay đổi theo. Hình ảnh background này khi xen tin nhắn,mail... rất khó đọc chữ,xem trong khi bản rom Euro hay Asian thì chi có màn hình home thay đổi thôi còn màn hình background ở các mục kia không đổi(mặc định là màu đen). E không muônc cài thêm soft vào ma ý E muốn chỉnh sửa trong registry có Pác nào biết không xin mách gium E moi nghe.Thanks các Pac trươc đấy=D>

Thanks Pác .
Có Pác nào biết xử lý họ E cái yêu cầu nho này với. Chả là E đang dùng thử 1 bản rome cung tương đối nhẹ.tuy nhiên có 1 nhược điểm nhỏ mà E ko ưng là nếu thay đổi hình ảnh background ở màn hình Home thì hình ảnh background khi chon các thẻ "People","Massege","mail","internet","Stock","music",'Seting" cũng thay đổi theo. Hình ảnh background này khi xen tin nhắn,mail... rất khó đọc chữ,xem trong khi bản rom Euro hay Asian thì chi có màn hình home thay đổi thôi còn màn hình background ở các mục kia không đổi(mặc định là màu đen). E không muônc cài thêm soft vào ma ý E muốn chỉnh sửa trong registry có Pác nào biết không xin mách gium E moi nghe.Thanks các Pac trươc đấy=D>

Không thể dùng Reg được. Bạn phải thay 2 file xxx_manila sau mới trở về nguyên mẫu (Bạn có dùng CHT ? Nếu có thì quá đơn giản). Nếu ko thì chép đè 2 file sau vào thư mục windows nhé (xem thế nào). Ko được tính sau. Báo làm lại.

Em mới tậu một chú HTC T-Mobile Rhodium Touch Pro2, hàng xách tay, ROM mới nhất từ T-Mobile WWE 6.5 1.91.531.4 (74508), dùng Google Maps thì GPS ngon lành, bắt tín hiệu <1 phút, nhưng dùng Vietmap R12 thì máy báo "Đang dò" hoài mà không ra vị trí, dù thấy có nhiều vệ tinh đỏ đỏ ở trên, em gửi hình lên dưới đây, mong các cao thủ cho em lời khuyên, em đã cày nát mấy cái diễn đàn mà không được.

Em mới tậu một chú HTC T-Mobile Rhodium Touch Pro2, hàng xách tay, ROM mới nhất từ T-Mobile WWE 6.5 1.91.531.4 (74508), dùng Google Maps thì GPS ngon lành, bắt tín hiệu <1 phút, nhưng dùng Vietmap R12 thì máy báo "Đang dò" hoài mà không ra vị trí, dù thấy có nhiều vệ tinh đỏ đỏ ở trên, em gửi hình lên dưới đây, mong các cao thủ cho em lời khuyên, em đã cày nát mấy cái diễn đàn mà không được.

Cấu hình VietMap R12 COM: 4, tốc độ: Ổn định. Xong tìm lại xem... Vào Topic Việt hóa AM PhongQuang có fix VietMapR12 nhìn Pro hơn.

Back