• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp cách Mod - Thủ Thuật Mod|Cook FW S60v5

Các bạn cần gì? (Vote để mình nghiên cứu post) ^^

• Total voters
    521
Sao mấy cái mod này mình add vào thì ko thấy tác dụng gì hết zậy ??

Ví dụ như mod: MUSIC PLAYER MOD. Add xong Flash FW thì nó cũng quét toàn nhạc của hệ thông chứ có phải chỉ của E:\Music đâu ??

Công tình ngồi mò từ khuya hôm qua tới h :|

Sao mấy cái mod này mình add vào thì ko thấy tác dụng gì hết zậy ??

Ví dụ như mod: MUSIC PLAYER MOD. Add xong Flash FW thì nó cũng quét toàn nhạc của hệ thông chứ có phải chỉ của E:\Music đâu ??

Công tình ngồi mò từ khuya hôm qua tới h :|

bạn xem lại cách làm đi. mình làm bình thường mà?

bạn xem lại cách làm đi. mình làm bình thường mà?

Có gì đâu mà phải xem lại, thì copy file 101FFCD2.txt vào folder 10202be9 là đc chứ gì. Mới flash FW hồi trưa ko lẽ bây h vào flash nữa :|

Dùng FileBrowser vào xem thì cái file 101FFCD2.txt trong máy đã đc thay đổi nội dung y thế này, vậy có nghĩa là mình làm ko sai...
cenrep
version 1
[owner]
0x101FFCD2
[defaultmeta]
0
[platsec]
cap_rd=alwayspass
[Main]
0x1 string "E:\\Music\\" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x2 string "\\SYS\\|\\PRIVATE\\|\\SYSTEM\\|\\CITIES\\" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x3 string ".odf|.dcf|.asf|.m4a|.mp4" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x4 string "C:\\data\\download\\|E:\\data\\download\\|C:\\data\\sounds\\digital\\|E:\\sounds\\digital\\|E:\\download\\" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x5 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x6 int 1 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x7 int 2 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail

Có gì đâu mà phải xem lại, thì copy file 101FFCD2.txt vào folder 10202be9 là đc chứ gì. Mới flash FW hồi trưa ko lẽ bây h vào flash nữa :|

Dùng FileBrowser vào xem thì cái file 101FFCD2.txt trong máy đã đc thay đổi nội dung y thế này, vậy có nghĩa là mình làm ko sai...
Xài cái này thử coi Bro chỉ đọc nhạc tại E://Sounds//Digital//
Bỏ đuôi .7z

Cho hỏi có cách nào add thêm Mod, tức là copy cái file *.txt đó vào Private\10202be mà ko cần phải cook lại FW ko? Mình ngại cook rồi flash lại FW lắm. Lỡ có gì thì mệt :(

Xin cả nhà hướng dãn lại mình cách làm mấy cái sau (chi tiết nha) và công dụng của nó vì mình đã thực hiện đúng như các bước trong diễn đàn, máy hoạt động tốt nhưng không thấy nuột lắm nên mình nghĩ là sai ở điểm nào đó:

1.Tăng Cache như thế nào?

2. Chuyểm Cache từ C:/ sang E: ?

3.Xóa 1 số phần mềm mặc định của máy mà mình ko dùng tới:Joikuspot, Boingo, Qik, Vlingo

Tóm lại là làm cách nào đó để tăng tốc độ xử lý của máy vì mình thấy mỗi khi mở danh bạ thường load khá chậm, hay các thao tác liên quan đến tin nhắn cũng vậy.

Thanks cả nhà

các bác xem dùm mình phần này, sau khi làm xôg xuoi hết,mình ấn vào nút flash trên jaf ,nó báo nhấn phím nguồn rồi mình cũng làm theo, nhưng lại k dc, nó hiện thế này:
.....
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found
Flash files are corupted or missing...
đã tìm dc phone rồi nhưng nó lại báo vậy??? chả hiu nửa:(

Bạn phải biết nhấp nhấp nút nguồn đúng cách và đúng lúc khi JAF báo PRESS POWER ON NOW! để JAF nhận phone thì nó mới bắt đầu flash bạn à.

Xin cả nhà hướng dãn lại mình cách làm mấy cái sau (chi tiết nha) và công dụng của nó vì mình đã thực hiện đúng như các bước trong diễn đàn, máy hoạt động tốt nhưng không thấy nuột lắm nên mình nghĩ là sai ở điểm nào đó:

1.Tăng Cache như thế nào?

2. Chuyểm Cache từ C:/ sang E: ?

3.Xóa 1 số phần mềm mặc định của máy mà mình ko dùng tới:Joikuspot, Boingo, Qik, Vlingo

Tóm lại là làm cách nào đó để tăng tốc độ xử lý của máy vì mình thấy mỗi khi mở danh bạ thường load khá chậm, hay các thao tác liên quan đến tin nhắn cũng vậy.

Thanks cả nhà

không ai giúp mình được vụ này à?

Chỉnh sửa cuối:
ai giúp mình với.đã xóa bớt file trong resource /qwerty và multitap nhưng vẫn ko hết dc lựa chọn ngôn ngữ soạn thảo,
mặc dù khi chọn nc khác thì vẫn ra VN .EN ko dổi

Các bạn cho mình hỏi:
Hiện nay các phần mềm chống trộm được cài vào máy đều phải cấu hình bằng tay, nếu kẻ cắp điện thoại chỉ cần Hardreset thì phần mềm chống trộm này có cũng như không, vì mọi phần mềm cài vào sẽ mất hết, thậm chí những phần mềm COOK vào FW cũng trở về trạng thái ban đầu khi chưa cấu hình. Vậy có cách nào để ta COOK phần mềm chống trộm vào mà sau khi HardReset những thông tin cấu hình trong phần mềm đó không thay đổi không? Như vậy thì tính bảo mật cao hơn.

Tắt đèn xanh đỏ phím cứng mình đã cho vào rofs2, repack và flash rồi nhưng đèn vẫn ko tắt :( hay là mình phải chép vào sau khi cài firmware?

MENU MOD - Sắp xếp menu

B1 : Download Giải nén -----> Coppy file 101F8847.txt vào Rofs2\private\10202be9 sau đó tiến hành Flash FW ( Bước này sẽ trích xuất 3 icon ẩn trong menu ( là Theme, profile, Q.lý kế nối ) ra thư mục "ứng dụng" trong menu ) . Flash xong các bạn tiếp tục tiến hành ...
B2 :Trên điện thoại , các bạn vào Menu----> Tùy chọn---> sắp xếp -----> Tùy chọn ----->Thư mục mới . Đến đây các bạn có thể tạo các thư mục theo ý thích Ví dụ như: Games ,Tools, Cài đặt ....vv..... .Sau khi tạo xong hết các thư mục bạn muốn tạo .Các bạn tiến hành ...
B3 . Cài tất cả các phần mềm , game , ứng dụng có định dạng sis, sisx ( Lưu ý các bạn : Nếu các bạn cài file định dạng jar , wgz , nó sẽ ko tuân theo sắp xếp sẵn của bạn . Mod này chỉ thực thi với file game , phần mềm , ứng dụng dạng sis , sisx . P/s :Đọc tiếp các bước sau các bạn sẽ hiểu ) .Sau khi cài xong các bạn tiếp tục ...
B4 . Trên điện thoại , các bạn vào Menu--------> Ứng dụng ------> Tùy Chọn ------> Sắp xếp . Bây giờ các bạn tiến hành di chuyển những ứng dụng mình vừa cài đến thư mục mà bạn muốn
Ví dụ : di chuyển Xplore , ROMPatche+ vào Thư mục Công cụ .....
( cách di chuyển : sau khi vào Menu----> Ứng dụng -----> Tùy chọn -------> Sắp xếp . Bạn nhấn giữ vào Icon ứng dụng muốn di chuyển rồi kéo thả vào Thư mục gôc ( Thư mục nằm trên cùng góc trái màn hình ) .Icon sẽ đựoc chuyển ra thư mục gốc . Từ đây bạn thoải mái di chuyển đến nơi bạn muốn . Sau khi đã đặt được vị trí cho ứng dụng , bạn chọn "Xong" Tiếp tục quay ra mục Ứng dụng và di chuyển và sắp xếp cho đến hết . Tiếp tục ....
B5 . Sau khi đã sắp xếp hoàn tất
Ví dụ như đây là của mình :
Click here to enlarge
Các bạn khởi động lại điện thoại .
B6. Dùng Xplore vào C\Private\101F4CD2\Contents , Coppy file appshelldata.xml ra thẻ nhớ
Dùng Xplore vào Z\resouse\apps , Coppy file menu.mif ra thẻ nhớ
B7. Kết nối điện thoại với PC --------> coppy 2 file appshelldata.xml và menu.mif ra PC
B8. Dùng Nokiaeditor bung Rofs2 ra rồi ...
Coppy file appshelldata.xml vào Rofs2Private\101F4CD2\Contents ( Xóa file appshelldata.xml trong đó đi rồi chép file mới vào )
Coppy file menu.mif vào Rofs2\resouse\apps
B9. Đóng gói và Flash
...................Finished.......................
Chú ý :
- Từ nay các bạn có thể dùng 2 file appshelldata.xml và menu.mif trên cho tất cả các bản cook FW để sau khi Flash FW mới và cài một số ứng dụng (đã cài ở B3 ) ko phải sắp xếp lại menu nữa
- Cách làm này tuy dài dòng nhưng đơn giản dễ làm với tất cả kể cả những bạn mới tập cook FW
- Nêu bạn biết chỉnh sửa file appshelldata.xml thì chỉ cần làm từ B6 .Hoặc sửa luôn trong Rofs2
- Nếu bạn ko muốn trích xuất 3 icon ẩn trong menu thì bỏ qua B1 . Hoặc biết chỉnh sửa trong file 101F8847.txt thì có thể xuất ra các icon của ứng dụng khác nhau khác nhau
- Bạn có thể tạo Icon mới cho thư mục vừa tạo bằng cách chỉnh sửa file menu.mif

Giờ em muốn đổi mấy cái Icon cho vài folder như : Công Cụ , Văn Phòng ... thì e phải làm sao với File .mif đó vậy ?
Còn đem các Icon N8 vào FW thì e phải làm sao mấy anh chỉ giáo giúp e với .

Back