• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD2 ROM (COM2): V69 (Core 21916) ★ OS 3.14 & SENSE 2018 (FINAL)

- Để bản địa hóa Ngôn ngữ trên WinMo không khó (cũng giống như Việt hóa Windows trên PC vậy). Có nhiều chương trình hỗ trợ. Bản chất là sửa lại các Menu, Lable, Tab... trên giao diện nằm trong các File của OS thôi. Cái này chúng ta có thể tự nghiên cứu =D> Nhưng suy cho cùng là để nghiên cứu cho vui thôi chứ dùng TV "chuối" lắm, sai hết các Thuật ngữ chuyên môn :D mà lại không chuyên nghiệp. Hồi xưa mình cũng mất khá nhiều thời gian để Việt hóa hoàn toàn Windows Me (có thể dùng Visual C++ hoặc các Tool khác như eXeScope để sửa File hệ thống, thậm chí phải dùng thêm các Tool HexEditor để modify những File đã biên dịch...) nhưng cuối cùng thấy chả được ích lợi gì :D

- Chỉnh sửa được các Chức năng, Thành phần của WinMo (chỉnh sửa Build của OS như các nhóm COM2,COM3... sau đó cook ROM như bác Quang) mới thiết thực và thú vị bạn ah :ar!
nếu như việc localization phải can thiệp đến sâu hệ thống như cách của bạn thì không còn là localization nữa mà là hack luôn rồi ;)) Theo như bài viết trên thì "có vẻ" những phiên bản khác như tiếng Spanish, French, ... và phiên bản Vietnamese sẽ có.
nếu như can thiệp sâu quá thì đúng là như ý của bạn không "thực tế" -nghĩa là người dùng sẽ đánh đổi dùng một phiên bản thiếu stable để có được Việt hóa.
đồng ý với ý của bạn, nếu dịch không chuẩn sẽ mất đi cái "thú vị". mình từng dùng symbian đã Việt hóa ngay từ đầu.. trông có vẻ sang sang sao ấy ;)) có vẻ đoạn dịch thuật là quan trọng nhất rồi. bản việt hóa đọc lên mà nó chuối chuối thì cũng nản nhỉ :D

đôi lời góp ý chia sẻ. :D

nếu như việc localization phải can thiệp đến sâu hệ thống như cách của bạn thì không còn là localization nữa mà là hack luôn rồi ;)) Theo như bài viết trên thì "có vẻ" những phiên bản khác như tiếng Spanish, French, ... và phiên bản Vietnamese sẽ có.
nếu như can thiệp sâu quá thì đúng là như ý của bạn không "thực tế" -nghĩa là người dùng sẽ đánh đổi dùng một phiên bản thiếu stable để có được Việt hóa.
đồng ý với ý của bạn, nếu dịch không chuẩn sẽ mất đi cái "thú vị". mình từng dùng symbian đã Việt hóa ngay từ đầu.. trông có vẻ sang sang sao ấy ;)) có vẻ đoạn dịch thuật là quan trọng nhất rồi. bản việt hóa đọc lên mà nó chuối chuối thì cũng nản nhỉ :D

đôi lời góp ý chia sẻ. :D

- Mình hiểu ý của bạn. Chính vì hồi xưa Windows Me ko hỗ trợ Language ở lớp GUI nên mới phải khổ thế. Chứ như XP đổ lên thì lại khác. Mình nghĩ WinMo 6.5 có hỗ trợ các Language tốt thôi nên công việc sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng vấn đề ở đây HTC còn có giao diện Sense nữa mà??? ==> phải Việt hóa nốt thằng này nữa nên cũng hơi mệt! Nhưng hình như chủ đề này hơi lạc thì phải :D Có lẽ phải tạo 1 Topic riêng về vấn đề Việt hóa WinMo??

- NHưng mìnhh nghĩ tương lai khi HTC (hoặc Microsoft) support cho các đối tác VN tốt hơn thì đương nhiên sẽ có bản TV thôi. Hơn nữa khi Windows Phone 7 ra đời lại Việt hóa lại ah?? :D

Lâu ngày không vào 4rum thấy sức làm việc của bác Quang đáng nể thật, một mình mà cook rom cho quá nhiều dòng máy. Lại thanks bác lần nữa.

Bản radio này em dùng vào youtube hoặc opera nói chung là có kết nối mạng là hay bị treo máy rồi khởi động lại, nhất là youtube :(

Sao mấy bản ROM gần đây dùng trình duyệt web Opera đang xài bổng dưng tự thoát ra. Có anh em nào bị vậy ko?

chú Quang ơi! bản này cháu xài 3 ngày nay thấy mọi thứ đều ok. chỉ có 1 lỗi nhỏ là khi lướt web bằng opera thì các phím ảo của opera biến mất hết chỉ full màn hình.

Đã đưa lên giới thiệu và link tải phiên bản V51CO2.
So với V50CO2 chỉ là phiên bản thay đổi Build mới của COM2: 21909.5.0.93 mà thôi, không thay đổi nhiều.

Bác Quang ơi, sao mà mình khi cài CHT 1.8.5 rồi cài thêm cái 1.8.5.1 để update phiên bản lên thì xài bình thường nhưng không ổn định lắm, thay đổi wallpaper của lock screen không được, và khi đó là wallpaper của lock screen là màu xanh ạ. Xin bác Quang coi lại dùm. Em đang xài rom 50C5 và đã HR rồi và vẫn bị.

Cám ơn bác nhiều về bản Rom, chúc bác vui khỏe ngày cuối tuần.

Chỉnh sửa cuối:
Bác Quang ơi, sao mà mình khi cài CHT 1.8.5 rồi cài thêm cái 1.8.5.1 để update phiên bản lên thì xài bình thường nhưng không ổn định lắm, thay đổi wallpaper của lock screen không được, và khi đó là wallpaper của lock screen là màu xanh ạ. Xin bác Quang coi lại dùm. Em đang xài rom 50C5 và đã HR rồi và vẫn bị.

Trước hết hãy vào kích hoạt CHT Lockscreen lên (máy sẽ khởi động lại) sau đó thì thay đổi hình nền LockScreen thoải mái.

bác cho hỏi bản này với bản 50CO5 bản nào chạy tốt hơn ha bác

Build càng mới tất nhiên sẽ càng được Update tốt hơn, đó là điều có lẽ không cần phải hỏi.
Hiện đã có Build mới của COM2 21911.5.0.94 chắc sẽ còn ổn hơn.

Back