• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

Lạ thật, cứ để nguyên UNLOCKED vậy mà chạy revolutionary, sau đó khi vào bootloader nó lại hiện là Lock nhưng mà S-OFF hả bạn? Chắc có vấn đề gì đây. Có lẽ mình relocked rùi đợi ý kiến các cao thủ vậy.
k bạn ạ,vào recovery nó k hiện là locked,mà chỉ hiện như khi bạn s-off bình thường ấy.

Mình nghĩ tạm thời dùng revolutation thôi. Nguyên nhân thì chưa ai biết được, nhưng mà mình nghĩ thế này: trên website htcdev.com hiện thời vẫn chưa có nói là đã unlock bootloader cho firmware 707, mặc dù nó đã có bản update rồi. Chúng ta nên chờ 1 thời gian nữa xem sao, khi nào trên trang web công bố đã unlock cho 707 thì làm lại, lấy key mới xem sao.

Mình nghĩ tạm thời dùng revolutation thôi. Nguyên nhân thì chưa ai biết được, nhưng mà mình nghĩ thế này: trên website htcdev.com hiện thời vẫn chưa có nói là đã unlock bootloader cho firmware 707, mặc dù nó đã có bản update rồi. Chúng ta nên chờ 1 thời gian nữa xem sao, khi nào trên trang web công bố đã unlock cho 707 thì làm lại, lấy key mới xem sao.

có vẻ cũng có lý, nhưng HTCdev có nói ở step 14 ntn:

"Step 14

To re-lock your bootloader, in the command prompt, type: fastboot oem lock.

Note: This will not restore the factory default lock, but will simply re-lock the bootloader so no further changes can be made. Furthermore, if you want to unlock your bootloader again, simply repeat step 12 with your original unlock key file to unlock your phone again."

Có nghĩa là khi mình re-lock thì nó cũng k thể trở về được nguyên trạng lock ban đầu mà chỉ khoá lại không cho có bất kỳ sự thay đổi nào thôi, khi muốn unlock thì mình lại vẫn dùng lại cái key mà HTCdev gửi qua mail đó.

Nếu mà chưa unlocked đc thì khi mình làm bước gửi mã code cho HTCdev để họ gửi lại unlock key phải gặp lỗi chứ.

Chỉnh sửa cuối:
có vẻ cũng có lý, nhưng tại sao mình lại unlocked được qua HTCdev nhỉ, à mà mình quên lưu lại lúc unlocked cách relock (lúc cuối khi unlocked thành công htc có nói) bạn có thì cho mình xin cái link làm relock hoặc cho mình cái hd.

Mình cũng update 707 xong thì unlock qua htcdev.com thành công nhưng cũng như các bạn thì không thể cài recovery và root

Relock, bạn làm như sau:

1. Trên Sensation vào Settings / Power, Bỏ dấu tích ở mục FASTBOOT
2. Tắt máy, tháo pin, gắn lại pin, đưa máy về fastboot (giũ phím volume down, nhấn tiếp nút power, chờ chút vào Hboot...chắc cái này bạn biết)
3. Gắn cable
4. Chạy cmd, sau đó chuyển tới thư mục có chứa các file mà luc unlock bạn dùng
5. gõ lệnh: fastboot oem lock
6. trên sen se có hướng dẫn relock giống như lúc unlock
Mình có file này, bác add yahoo mình gửi file hướng dẫn toàn tập cho. minhsaigonbeer

Mình cũng update 707 xong thì unlock qua htcdev.com thành công nhưng cũng như các bạn thì không thể cài recovery và root

Relock, bạn làm như sau:

2. Tắt máy, tháo pin, gắn lại pin, đưa máy về fastboot (giũ phím volume down, nhấn tiếp nút power, chờ chút vào Hboot...chắc cái này bạn biết)
3. Gắn cable
Mình có file này, bác add yahoo mình gửi file hướng dẫn toàn tập cho. minhsaigonbeer

Mình dùng fastboot để làm tại sao lại bỏ dấu tick ở fastboot hả bạn, mình có thấy HTCdev nói vậy đâu.

Bạn đọc kỹ lại chỗ này nhé:

"Step 14

To re-lock your bootloader, in the command prompt, type: fastboot oem lock.

Note: This will not restore the factory default lock, but will simply re-lock the bootloader so no further changes can be made. Furthermore, if you want to unlock your bootloader again, simply repeat step 12 with your original unlock key file to unlock your phone again."

Có nghĩa là khi mình re-lock thì nó cũng k thể trở về được nguyên trạng lock ban đầu mà chỉ khoá lại không cho có bất kỳ sự thay đổi nào thôi, khi muốn unlock thì mình lại vẫn dùng lại cái key mà HTCdev gửi qua mail đó.

- Bỏ cái chọn fastboot trên máy sen, nếu kg bạn kg có vào bootloader được bằng cách tắt máy->volume down->power button.
- Khi relock thì nó hiện chữ relock màu hồng (chỗ mà trước đó no hiện unlocked)

Nếu bạn đã muốn dùng revolutionary để s-off thì là trực tiếp luôn, không cần relock đâu. Bạn nd9odoowwnload evolutionary bản mới nhất về điể s-off Sau khi s-off bằng revolutionary thì nó về s-off nhưng không có hang chữ màu hồng, trông nó hay hơn.

- Bỏ cái chọn fastboot trên máy sen, nếu kg bạn kg có vào bootloader được bằng cách tắt máy->volume down->power button.
- Khi relock thì nó hiện chữ relock màu hồng (chỗ mà trước đó no hiện unlocked)

Nếu bạn đã muốn dùng revolutionary để s-off thì là trực tiếp luôn, không cần relock đâu. Bạn nd9odoowwnload evolutionary bản mới nhất về điể s-off Sau khi s-off bằng revolutionary thì nó về s-off nhưng không có hang chữ màu hồng, trông nó hay hơn.

ừm, thanks bạn, giờ thì mình đã hiểu tại sao mình cứ phải tháo pin ra mới vào đc bootloader rồi, bạn cho mình cái link down bản revolutionary mới nhất nha, chắc bạn cũng đã dùng revolutionary để S-OFF sau khi không cài đc recovery rùi hả, mà khi mình S-OFF rùi thì chắc không update OTA đc nữa nhỉ, chắc lại phải up lại rom ship rùi mới update OTA đc.

ừm, thanks bạn, giờ thì mình đã hiểu tại sao mình cứ phải tháo pin ra mới vào đc bootloader rồi, bạn cho mình cái link down bản revolutionary mới nhất nha, chắc bạn cũng đã dùng revolutionary để S-OFF sau khi không cài đc recovery rùi hả, mà khi mình S-OFF rùi thì chắc không update OTA đc nữa nhỉ, chắc lại phải up lại rom ship rùi mới update OTA đc.
èo,cái này mình đã nói ngay từ đầu mà bạn k để ý đấy thui.khi bạn đã update OTA lên 2.3.4 vào bootloader thì hboot của bạn sẽ là 1.18.0000.bạn theo hướng dẫn của bác ân ở ngay bài đầu ý.khi lấy key,nó sẽ hỏi hboot version của bạn thì bạn điền vào thui.sau đó làm như bình thường.xong rùi thì ở màn hình bootloader sẽ k còn chữ UNLOCKED nữa.lại có thể flash recovery và root bình thường.

èo,cái này mình đã nói ngay từ đầu mà bạn k để ý đấy thui.khi bạn đã update OTA lên 2.3.4 vào bootloader thì hboot của bạn sẽ là 1.18.0000.bạn theo hướng dẫn của bác ân ở ngay bài đầu ý.khi lấy key,nó sẽ hỏi hboot version của bạn thì bạn điền vào thui.sau đó làm như bình thường.xong rùi thì ở màn hình bootloader sẽ k còn chữ UNLOCKED nữa.lại có thể flash recovery và root bình thường.

mình cũng vừa làm xong, không cần re-lock nhưng cái chỗ đó nó lại thay bằng chữ revolutionary màu hồng, nhìn chuối chuối. Mà giống như bạn nói ở trên, Hboot cũng bị thay đổi, ban đầu là 1.18.0000 giờ nó thành 1.17 gì gì nữa ấy, chả hiểu thế là tn nữa, nhưng mà kệ, cứ root đc đã, máy k root nó còn chuối hơn.

xin giúp root sensation

em là lính mới nên chưa rành mấy vụ này.vừa s-off xong bây giờ RECOVERY nhưng ko biết cái nào gọi là thư mục gốc của thẻ nhớ cả.làm ơn chỉ dùm em trong thẻ nhớ thư mục nào là gốc dùm .em cám ơn

Relock, bạn làm như sau:

3. Gắn cable
Không biết tại sao các bạn unlock rồi mà không cài rescovery và root được. Còn mình sau khi update 2.3.4, bản 707 mua ở thế giới di động, mình tiến hành 13 bước unlock bootloader trên web thì ok, sau đó mình khởi động lại máy, down file rescovery trên hương dẫn của bác acola66 , nhớ phải để file này ở thư mục gốc thẻ nhớ, xoá hết file có đuôi .zip ở thư mục gốc thẻ nhớ, chỉ để file update này thôi, sau khi đưa máy về bootloader nó tự tìm file update, nó sẽ hỏi bạn có updete, bạn dùng phím volume up để xác nhận, sau đó bạn ấn power để khởi động lại máy, vậy là bạn có rescovery, vào market down room manager về, tải rescovery mới nhất, sau đó vào thẻ xoá file update rescovery đi, tải file root về tiến hành flash, vậy là có unlock bootloader bằng htc và có rescovery và root, chúc vui.

tức là bạn cứ chép thẳng vào thẻ nhớ, k nên bỏ vào thư mục nào hết ak

Không biết tại sao các bạn unlock rồi mà không cài rescovery và root được. Còn mình sau khi update 2.3.4, bản 707 mua ở thế giới di động, mình tiến hành 13 bước unlock bootloader trên web thì ok, sau đó mình khởi động lại máy, down file rescovery trên hương dẫn của bác acola66 , nhớ phải để file này ở thư mục gốc thẻ nhớ, xoá hết file có đuôi .zip ở thư mục gốc thẻ nhớ, chỉ để file update này thôi, sau khi đưa máy về bootloader nó tự tìm file update, nó sẽ hỏi bạn có updete, bạn dùng phím volume up để xác nhận, sau đó bạn ấn power để khởi động lại máy, vậy là bạn có rescovery, vào market down room manager về, tải rescovery mới nhất, sau đó vào thẻ xoá file update rescovery đi, tải file root về tiến hành flash, vậy là có unlock bootloader bằng htc và có rescovery và root, chúc vui.

bác cài thế nào chứ em làm y hệt như bác mà nó toàn báo fail mà bác xem thử xem cái bootloader của bác là s-on hay là s-off dùm em nha của em là s-on nên cài recovery ko dc

Chỉnh sửa cuối:
bác cài thế nào chứ em làm y hệt như bác mà nó toàn báo fail mà bác xem thử xem cái bootloader của bác là s-on hay là s-off dùm em nha của em là s-on nên cài recovery ko dc

Hi lathanhsang, bạn mua máy ở đâu, mình mua hàng xách tay Đào Toàn. Bác holitraco mua hàng TGDD có vẻ là hàng chính hãng nên cùng là 707 nhưng có lẽ có gì đó khác của mình là bản xách tay cũng nên. Chứ xem trên diễn đàn này thì hầu hết anh em sau khi unlock bằng HTCdev đều không thể cài đc recovery.

Hôm qua mình bực quá, để nguyên unlock như vậy rồi thực hiện S-OFF bằng tool revolutionary thì sau đó install recovery smooth luôn, không lỗi lầm gì cả. Giờ lại cài Titanium back up với các pm yêu cầu root ầm ầm.

Sens của bác là bản Châu Á WWE hay là bản nào ạ, của em WWE sau khi unlocked bằng HTCdev thì không thể cài đc recovery, em dùng cả 2 cách cài bằng *.zip và qua *img qua fastboot nhưng vẫn không được. Cài qua *.zip thì nó báo CID incorrect!, còn cài qua fastboot thì không thấy báo lỗi gì nhưng khi vào recovery thì chỉ hiện cái tam giác và dấu chấm than đỏ lòm thôi ---> có nghĩa là vẫn chưa có recovery.

Thắc mắc không hiểu bản của bác là bản gì mà sau khi HTCdev unlocked xong mà cài recovery bt đc, hoặc bác có cao kiến gì ạ?

Các bác có cài super cid ko.nhiều bác quên phần này.mà theo em là thằng htc chưa thực sự mở hết lên em cungx dùng cả 2 để vuà unlock vưà soff.wuan trọng nhất là s-off thôi

@Holitraco: bạn kiểm tra thử giúp anh em tìm ra nguyên nhân xem sao, vì đa phần trên 4rum này là báo fail, chỉ có mỗi mình bạn là báo ok. Mình nghĩ là không hẳn do máy chính hãng hay không. Vì không có ROM riêng cho thị trường VN hay 1 số nước asia và đều dùng chung firmware 707, chứ không có firmware riêng cho VN, singapore, thailan, indo....

- Bác kiểm tra xem CID máy bác là gì? có phải HTC__044 không
- Hboot là bao nhiêu, có S-OFF hay S-ON, có chữ revolutionary/unlocked/relock gì khôg? Mình hỏi điều này vì theo như ancola thì khi dùng tool S-OFF bằng revolutionary rồi thì dùng tiếp cái HTC unlock bootloader thì sẽ có vửa unlocked vừa S-OFF, khi đó có thể cài recovery và root bình thường. Nhưng nếu chỉ dùng HTC unlock thì vẫn là S-ON và kg cài dược revovery

Các bác có cài super cid ko.nhiều bác quên phần này.mà theo em là thằng htc chưa thực sự mở hết lên em cungx dùng cả 2 để vuà unlock vưà soff.wuan trọng nhất là s-off thôi

Nếu mà làm như bác thì 2 thao tác cho cùng 1 mục đích. Nên chúng ta chỉ cần 1 cái duy nhất là revolutionary -> recovery->Root. Xong thì vọc thỏi mái và chờ xem HTC phản hồi như thế nào. Tôi đã gửi 1 email cho HTC xem họ trả lời như thế nào rồi tính tiếp

Nếu mà làm như bác thì 2 thao tác cho cùng 1 mục đích. Nên chúng ta chỉ cần 1 cái duy nhất là revolutionary -> recovery->Root. Xong thì vọc thỏi mái và chờ xem HTC phản hồi như thế nào. Tôi đã gửi 1 email cho HTC xem họ trả lời như thế nào rồi tính tiếp

Tớ cũng nghĩ giống bạn, nếu cài Super CID như bác twantoan nói thì còn cần gì HTCdev, chỉ cần tool revolutionary thôi.
Thêm nữa, chắc chắn nếu bác twantoan làm Super CID thì sẽ up recovery bt vì khi mình unlock bằng HTCdev rồi cài recovery thì nó báo lỗi "CID incorrect!", super CID rùi thì làm gì còn incorrect nữa.

Tớ chẳng đợi đc HTCdev trả lời, mục đích cuối cùng là vọc máy nên tớ cứ để nguyên unlocked như vậy làm S-OFF bằng tool revolutionary. Giờ thì bt, chỉ có khác một chút là cái chữ unlocked nó biến thành revolutionary thôi.

Có thông tin gì từ HTCdev thì bạn báo anh em nhé.

Back