• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

@Holitraco: bạn kiểm tra thử giúp anh em tìm ra nguyên nhân xem sao, vì đa phần trên 4rum này là báo fail, chỉ có mỗi mình bạn là báo ok. Mình nghĩ là không hẳn do máy chính hãng hay không. Vì không có ROM riêng cho thị trường VN hay 1 số nước asia và đều dùng chung firmware 707, chứ không có firmware riêng cho VN, singapore, thailan, indo....

- Bác kiểm tra xem CID máy bác là gì? có phải HTC__044 không

Thật ra bạn biết tại sao mình hỏi về nguồn gốc máy chính hãng hay xách tay không, máy xách tay đương nhiên vẫn là firmware đó, nhưng khi bạn mua hàng xách tay bạn có chắc hàng của bạn là bản World không hay là lock của nhà mạng nào, sau đó họ unlocked CID như thế nào đó để thành bản World có thể cái CID nó không còn chính xác nữa, còn hàng chính hãng thì nó vốn là World rồi nên CID sẽ chuẩn.

Bản 707 của mình đã có thể unlocked đc mà không báo lỗi từ phía HTCdev thì là okie rồi nhưng khi up recovery qua Hboot bằng file.zip thì bị vướng lỗi "CID incorrect!" ---> CID có vd.

Mình thì k hiểu về vd này, chỉ là suy luận cá nhân vậy thôi, mong anh em cùng giúp nhau hiểu rõ.

Chỉnh sửa cuối:
Tình hình là chat với HTC, họ trả lời thế này:

14:47:44 [Bella Yu] :
Hi, this is Bella, how may I assist you?
14:47:52 [Bella Yu] :
Hi Mr Tan
14:47:58 [Mr Tan] :
hi
14:48:27 [Mr Tan] :
pls suport me, we have some issue with unlock bootloader
14:48:30 [Bella Yu] :
Ok
14:49:57 [Mr Tan] :
I had just unlock bootloader completely (via HTCdev), but we can not install recovery and root ROM
14:50:30 [Mr Tan] :
after check in Hboot, i saw unlocked
14:50:54 [Mr Tan] :
i am using 2.3.4, asia version
14:51:27 [Bella Yu] :
Yes sir , unlook bootloader means refresh your ROM
14:51:44 [Bella Yu] :
That may invalid your wararnty sir
14:52:02 [Mr Tan] :
yes i know
14:53:11 [Mr Tan] :
if we unlock bootloader, we can install recovery and root rom
14:53:25 [Mr Tan] :
we can upgrade any ROM
14:53:40 [Mr Tan] :
we can change anything in system
14:53:43 [Bella Yu] :
Could you please hold on for a while? I will check it for you.
14:53:58 [Mr Tan] :
but now, i can not do anything
14:56:17 [Bella Yu] :
Ok sir
14:56:27 [Bella Yu] :
I 've checked with our engineer
14:57:37 [Bella Yu] :
he said after you unlook the bootloader you can not install recovery and root rom
14:58:03 [Mr Tan] :
really?
14:58:31 [Mr Tan] :
what do happen after we unlock bootloader?
14:58:37 [Bella Yu] :
Yes, if you want to refresh root rom agian you have to send your phone to our care centre for servicing
14:59:47 [Mr Tan] :
what is different between unlock and not yet unlock bootloader
15:00:20 [Bella Yu] :
Could you please hold on for a while? I will check it for you.
15:01:42 [Mr Tan] :
because i join XDA forum, everybody tell me after we unlock bootloader , we can change anything in system, can upgrade any ROm, and can do anything
15:02:00 [Bella Yu] :
Yes, sir , after unlock the bootloader you can refresh third part ROM
15:06:22 [Mr Tan] :
that' mean, we only install any SHIP ROM, can not install recovery, can not root ROM to do anything in system?
15:08:01 [Bella Yu] :
yes
15:10:02 [Bella Yu] :
After the bootloader you can refresh some third part ROM or something else, but if you encourter some issue after unlooked, we do not have resposibilty to service you agian.
15:10:02 [Mr Tan] :
ok thanks. So we don't need unlock bootloader. Because it is not helpfull.
15:10:30 [Bella Yu] :
Yes sir . that's right
15:12:21 [Mr Tan] :
yes, i had readed this regulator after we submit unlocking question. I don't consider to warranty, i only want to unlock bootloader.
15:12:28 [Mr Tan] :
thanks for your support
15:12:47 [Bella Yu] :
You're welcome,
Is there anything else I can help you with?
15:13:02 [Mr Tan] :
no, thank a lot
15:13:24 [Bella Yu] :
Thank you for contacting HTC
Should you have any further inquiries, please don’t hesitate to contact with us again. Goodbye.
1000/5000 KB 10000 KB/s
Arial Verdana Georgia Sans-serif serif 8 9 10 11 12 14 16 18 22 24
Your Name:
Type http:// https:// ftp:// Mail: Hyperlink

Tóm lại là unlock bootloader từ HTC chì dùng để cài lại 1 số ROM ship thôi, chứ không thể recovery và root. Chán

Chỉnh sửa cuối:
.........

Tóm lại là unlock bootloader từ HTC chì dùng để cài lại 1 số ROM ship thôi, chứ không thể recovery và root. Chán
Tuy nhiên với một số bạn làm được (Revolutionary + HTCdev) sau đó Recovery và Root được thì lại là điều tuyệt vời >>> Song kiếm hợp bích (Unlocked + S-Off)>>> Làm được tất cả những gì mình muốn.

Mình nghĩ khác bác ancola66 à. Chúng ta không cần dùng HTCdev nữa vì nó chẳng đáp ứng yêu cầu, nó cũng kg phải là unlock bootloader đúng nghĩa. Chúng ta chỉ cần quay lại với Revolutionary và làm theo bác ancola6 từ bước I đến IV là đạt yêu cầu, chẳng cần dùng HTCdev chi cho rắc rối. Khi cần trở về nguyên bản thì vẫn ok mà.

Tại sao mình phải song kiếm, trong khi 1 kiếm revolutionary cũng đủ làm tất cả. Chì có bác nào muốn làm cho biết hoặc là muốn up nhiều rom ship khác nhau (cái này super CID là ok) thì dùng song kiếm thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Mình nghĩ khác bác ancola66 à. Chúng ta không cần dùng HTCdev nữa vì nó chẳng đáp ứng yêu cầu, nó cũng kg phải là unlock bootloadẻ đúng nghĩa. Chúng ta chỉ cần quay lại với Revolutionary và làm theo bác ancola6 từ bước I đến IV là đạt yêu cầu, chẳng cần dùng HTCdev chi cho rắc rối. Khi cần trở về nguyên bản thì vẫn ok mà.

Thanks bạn minhdakai, đọc đoạn chat phía trên mình đã hiểu, vậy mình dùng tool revolutionary là hợp lý, chẳng nóng vội tẹo nào.

Cứu giúp tôi với tôi làm mọi cách mà ko thể nào S-off đc :(
call : 0938355888 góup tôi tôi sẽ dập máy gọi lại , thanks :(

Tình hình là nói lại với anh em thế này, hiểu sâu xa em không rõ, trước khi có nâng cấp qua OTA để lên 2.3.4 máy em đang S-OFF, cài HD3.0.3 của một bác bên xda. Sau khi có nâng cấp em cài lại romship và tiến hành unlockbootloader cho em nó theo htcdev. Mọi việc unlock diễn ra theo các bước hướng dẫn và em tiến hành ok, sau khi tiến hành thì em có cài manage room nhưng cài flash rescovery thì không được. Em tiến hành làm theo hướng dẫn của bác ancola66:
II- Tiến hành RECOVERY

1. Bạn tải File RECOVERY 4.0.1.4 (File có dạng PG58IMG.zip) tại ĐÂY
2. Giải nén file CW_1.0.1.4_Fix.7z . Chép file PG58IMG.zip vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader
-Tắt máy hoàn toàn (Nếu cẩn thận thì tháo pin ra rồi lắp lại)
-Nhấn giữ Volume Down và nhấn nhả nút Power
-Giữ nút Volume Down đến khi nó vào được bootloader thì bỏ tay ra
4.Nhấn Volume UP khi nó hỏi có đồng ý Update không? " Do you want to start the update"
5. Sau khi nó báo update xong thì nhấn Power để khởi động lại máy . Bạn đã có RECOVERY.
6. Sau khi máy khởi động lại xong thì kết nối với PC và xoá file PG58IMG.zip đi

III- Tiến hành ROOT :

1. Tải file su-2.3.6.3-efgh-signed.zip tại ĐÂY
2. Chép vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader (Tương tự như khi cài Recovery)
4. Khi đã vào Bootloader chọn RECOVERY
5. Chọn Backup & Restore và Backup lại bản ROM bạn đang dùng (Để đề phòng trục trặc khi up các bản rom Cook còn quay lại được và không bị mất dữ liệu)
6. Chọn "install zip from sdcard" > Nhấn Power
7. Chọn "Choose zip from sdcard" > Nhấn Power
8. Chọn "su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
9. Xác nhận "Yes - install su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
10. Máy chạy xong bạn chọn Go back và khởi động lại máy là OK . Bạn đã có ROOT
Theo em hiều nó chỉ mở khóa unlockbootloader thôi, còn rescovery và root thì mình phải tự làm. Hiện giờ em đang dùng roomship và unlockbootloader theo HTCdev, cài rescovery và root như trên, máy chạy tốt, chơi game cả tiếng đồng hồ không nóng máy, nói chung mọi thứ là ok, không phải nghĩ đến bản room nào khác nữa

Sau khi làm 1 hồi mình xin cung cấp cách dùng cả Revolutionary và Htcdev để unlock: vừa có S-OFF vừa có unlocked

Lý do tại sao phải làm lằng nhằng thế này là vì:

- Nếu ta chạy HTCdev trước thì vẫn còn S-ON, không cài recovery được
- Nếu ta HTCdev trước, rồi chạy tiếp cái Revolutionary thì nó sẽ đè lên unlocked trước đó, tuy là S-OFF nhưng mà HBoot thay đổi 1.17.xxxxx

- Nếu làm ngươc lại: chạy revolutionary trước để có S-OFF, rồi chạy HTCDev sau để có unlocked thì kg được, vì cái HTCDev chỉ hoạt động trên HBoot 1.18.0000

Do đó vừa muốn có S-OFF, vừa muốn có Unloked thì phải chịu khó 1 chút. Còn bác nào chỉ cần root thôi không quan tâm đến Unlocked thì chỉ cần dùng Revolutionary là đủ, và phải follow theo Mục I để trả lại HBoot 1.18.0000 cho nó pro hơn, nhưng vẫn là S-OFF, không có chữ revolutionary

I. Với những người chưa từng update OTA 2.3.4, chưa từng unlock qua HTCdev

- Đừng update qua OTA vội, hãy dùng tool Revolutionary để S-OFF theo đúng hướng dẫn của anh Ancola66. Hboot là 1.17.1111
- Nếu muốn mất chữ revolutionary màu hồng thì chỉ cần chạy lại ROM 2.3.3 một lần nữa là nó sẽ mất chữ này, vẫn còn S-OFF (nếu ROM 2.3.3 và revolution mới nhất thì sẽ kg có chữ revolution nhưng mà vẫn là S-OFF).
- Tiến hành update qua OTA phiên bản 2.3.4, Sau khi nâng ROM thì vẫn S-OFF, Hboot 1.18.0000
- Đến đây, nếu không muốn dùng HTCdev de unlock thì có thể cài Recovery và root (recovery mới nhất là 5.0.1.0)
- Nếu muốn làm thêm cái HTCdev cho nó hoành tráng thì: Theo hướng dẫn trên web htcdev mà làm. Sau khi hoàn tất ta sẽ có S-OFF, có unlocked, HBoot 1.18.0000

II. Với các máy đã nâng cấp 2.3.4 nhưng:

1. Đã nâng cấp ROM, đã unlocked bằng HTCdev rồi, sau đó không recovery và root được thì làm như sau:

a. Dùng tool revolutionary để S-OFF, lúc này thì chữ Revolutionary sẽ hiện lên thay cho chữ unlocked, Hboot 1.17.11111

Ghi chú: Nếu chạy lại HTCDev để có Unlocked thì không được, vì HTCdev chỉ làm việc trên HBoot 1.18.0000 thôi. Nên qua bước tiếp theo

b. Chạy lại ROM ship 2.3.3 một lần nữa để có thể update lên 2.3.4 qua OTA. Nếu ai có ROM ship 2.3.4 thì up thẳng luôn chứ không cần về lại 2.3.3. Mục tiêu là phải lên 2.3.4 để có Hboot 1.18.0000

Ghi chú: vì tôi không có file 2.3.4 để chạy lại rom ship, mà hiện nay chì có update OTA nên phải hạ về 2.3.3, sau đó nó mới cho up OTA lên lại 2.3.4 để có HBoot là 1.18.0000)

c. Sau khi up lại 2.3.4, vào lại Hboot các bạn sẽ thấy: S-OFF, HBoot 1.18.0000, và còn có luôn unlocked.

d. Nếu cảm thấy không chắc ăn thì chạy lại HTCDev lần nữa để chắc là Unlocked

2. Với máy Đã nâng ROM 2.3.4, nhưng chưa unlocked

- Làm tương tự như mục 1. Nhưng mà đến bước c. thì có S-OFF, Hboot 1.18.0000, nhưng vẫn chưa thấy có unlocked.
- Chạy HTCDEv đễ unlocked

Sau khi làm thi nó thế này, cài recovery và root thoai mái

Chỉnh sửa cuối:
hi minhdakai, có phải bạn lấy rom ship 2.3.3 ở đây không: (máy mình là châu á WWE firmware 707)
http://www.pdaviet.net/showthread.php?133922-★-LINK-SHIP-ROM-(WWE)-CHO-HTC-SENSATION-(PYRAMID)-★
Mình thấy base band ở bản này là: 10.43a.9007.00U_10.51.9007.27_M3
Trong khi mình kiểm tra trong máy là: 10.56.9035.00U_10.14.9035.01_M (hiện máy mình đang là 2.3.4)

Mình muốn hỏi là:

1, Sau khi up lại rom ship 2.3.3 thì base band sẽ bị down xuống giống là base band của 2.3.3?
2, Nếu base band bị down xuống giống như trên thì sau khi update OTA nó có up lên được giống bản hiện tại của mình hay không? hay là mình phải tự up audio riêng?

hi minhdakai, có phải bạn lấy rom ship 2.3.3 ở đây không: (máy mình là châu á WWE firmware 707)
http://www.pdaviet.net/showthread.php?133922-★-LINK-SHIP-ROM-(WWE)-CHO-HTC-SENSATION-(PYRAMID)-★
Mình thấy base band ở bản này là: 10.43a.9007.00U_10.51.9007.27_M3
Trong khi mình kiểm tra trong máy là: 10.56.9035.00U_10.14.9035.01_M (hiện máy mình đang là 2.3.4)

Mình muốn hỏi là:

1, Sau khi up lại rom ship 2.3.3 thì base band sẽ bị down xuống giống là base band của 2.3.3?
2, Nếu base band bị down xuống giống như trên thì sau khi update OTA nó có up lên được giống bản hiện tại của mình hay không? hay là mình phải tự up audio riêng?
1. Sau khi up lai rom ship 2.3.3 thì mọi thứ sẽ về lại của 2.3.3 (baseband, HBoot, version)
2. Sau khi dơn xong, làm hết mọi thứ thì up lại 2.3.4 thì nó sẽ lên lại những gì của 2.3.4 (Hboot, baseband, version...), những gì thuộc 2.3.3 sẽ bị xóa sạch, nhưng cái quan trọng là có S-OFF và unlocker

Rome 2.3.3 thì bác có thể lấy ở link trên của chú PhamQuang, hoặc bạn có thể vào

http://shipped-roms.com/index.php?category=android&model=Pyramid hoặc vào xda cũng có

Bài viết của minhdakai rất tốt và đầy đủ.
Mod. Ancola66 có thể soạn thảo lại, tổng hợp để có 1 Topic thật hoàn chỉnh, cụ thể và rõ ràng cho mọi người thì tuyệt quá.
Cám ơn minhdakai, chắc là Minh "đại ca" phải không? :D

1. Sau khi up lai rom ship 2.3.3 thì mọi thứ sẽ về lại của 2.3.3 (baseband, HBoot, version)
2. Sau khi dơn xong, làm hết mọi thứ thì up lại 2.3.4 thì nó sẽ lên lại những gì của 2.3.4 (Hboot, baseband, version...), những gì thuộc 2.3.3 sẽ bị xóa sạch, nhưng cái quan trọng là có S-OFF và unlocker

Rome 2.3.3 thì bác có thể lấy ở link trên của chú PhamQuang, hoặc bạn có thể vào

http://shipped-roms.com/index.php?category=android&model=Pyramid hoặc vào xda cũng có

Okie, cái đó thì mình hiểu, cũng vật vã mấy ngày nay roài. Mình chỉ lăn tăn về cái base band thôi. Tối làm luôn để có UNLOCKED + S-OFF. SHIT HTCdev!!!

Mod. Ancola66 có thể soạn thảo lại, tổng hợp để có 1 Topic thật hoàn chỉnh, cụ thể và rõ ràng cho mọi người thì tuyệt quá.

Cám ơn chú Pham Quang dã "phiên dịch" hộ cháu. Nhưng Dakai là tiếng của người K'HO có nghĩa là dòng sông lớn. Khi cháu đi công tác khu Vực Da-Oai Lâm Đồng có nghe về địa danh này, nghe về sự tích của nó khá là hay nên thích và kèm vào cái nick thôi.

Trước giờ cháu toàn dùng winmo, giờ qua đây phải học hỏi lại từ đầu chú ạ.

Đã hoàn thành nhiệm vụ:D

Cám ơn chú Pham Quang dã "phiên dịch" hộ cháu. Nhưng Dakai là tiếng của người K'HO có nghĩa là dòng sông lớn. Khi cháu đi công tác khu Vực Da-Oai Lâm Đồng có nghe về địa danh này, nghe về sự tích của nó khá là hay nên thích và kèm vào cái nick thôi.

Trước giờ cháu toàn dùng winmo, giờ qua đây phải học hỏi lại từ đầu chú ạ.
Cảm ơn bạn rất nhiều, chúc bạn nhiều thành công trong công cuộc "VỌC" Android =D>

các pac cho e hỏi giửa Revolutionary và htcdev là như nhau phải ko.có cái nào hay hơn cái nào ko.máy đã Revolutionary s-off root recovrey rồi giờ có cần s-on trở lại rồi dùng htcdev rồi root recovery ko.

các pac cho e hỏi giửa Revolutionary và htcdev là như nhau phải ko.có cái nào hay hơn cái nào ko.máy đã Revolutionary s-off root recovrey rồi giờ có cần s-on trở lại rồi dùng htcdev rồi root recovery ko.
Mọi con đường đều dẫn tới Roma. Tùy bạn chọn thôi:D

bạn cứ làm theo hướng dẫn của bác ancola với cả minhdakai là sẽ có đủ cả unlocked cũng như s-off.

các pac cho hỏi hiện giờ máy e đang xài rom cook 2.3.4 base rom là 1.45.401.2 (chắc đây là phiên bản cho châu âu) bản thân máy là của e là châu á.e up lại rom ship nó báo lổi chắc e phải tìm 1 bản rom cook 2.3.3 rồi mới up lại rom ship sau đó s-on máy rồi unlcoked bằng htcdev sao đó root recovery hả pac

Back