• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Việt hóa cho cộng đồng SYM của PV.

Cài bên S60v3 giải quyết bằng cách tạo 1 file txt mới, dịch trên nền của file tiếng Anh. Sau đó, khi đóng gói sis thì tạo thêm 1 đường dẫn E:\LCG Lang\Vietnamese.txt trong sisware để tạo file này thêm khi cài đặt.

A e có thể tham khảo và phân tích Xplore đã việt hóa của KP tại đây: http://pdaviet.net/showpost.php?p=479467&postcount=61

Cảm ơn KJR đã quan tâm.
Mình đã bung file của 3rd kiểm tra rất kỹ. Theo mình nghĩ giữa UIQ và 3rd kô khác nhau về hiển thị.
Mình đã vẽ lại hình ảnh phông chữ (kể cả copy nguyên bộ hình ảnh của 3rd) nhưng kô có tác dụng.
Bạn có thể chỉ mình cách làm như đối với 3rd kô ? Cách lập thêm 1 file mới nằm ngoài. (file này có tác dụng như thế nào, phải lập theo phương pháp jì "lập trên nền file EN là . . . ?" và có tác dụng j được kô ? )
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Posted via Mobile Device

Trên 3rd thì mình không vẽ chữ, mình làm như sau:
1. Extract file ngôn ngữ dạng *txt từ file *dta (KJR nói trên nền EN là vì vậy)
2. Việt hóa file EN này và lưu ở dạng chuẩn unicode
3. Đổi tên english.txt thành Vietnamese.txt và chép nó vào E:\LCG Lang\Explorer\Vietnamese.txt
Đến đây thì trong phần cài đặt ngôn ngữ sẽ có thêm Vietnamese, sau khi chọn Tiếng Việt thì ta vào phần About và bấm 8 0 0 . Mục đích là để cho X-plore sử dụng font mặc địch của máy mới hiển thị dấu trong Tiếng Việt được.
Bạn có thể tham khảo.

Cho mình hỏi file vietnam.txt nằm trong "lang" .dta của bạn có tác dụng hiển thị kô ? Mình thấy trong đó cũng có 1 file.
Mình đã lập thư mục LCG ... Trong cả C:/ và D:/ (UIQ kô có E) nhưng trong X-Plore kô có phần chọn ngôn ngữ Việt.
Mình đã thêm 1 file vietnam.txt (Mình lấy luôn file của bạn, vì mình so file 2 file Tiếng Anh hoàn toàn giống nhau) vào .dta . Lúc này Xplore đã hiện phần chọn Tiếng Việt. Nhưng khi chọn là Việt Nam thì ngôn ngữ chuyển về Tiếng Anh. Mong bạn giúp mình. Cảm ơn bạn rất nhiều

Posted via Mobile Device

Trên 3rd thì file *txt trong *dta cũng không có tác dụng hiển thị. Trong đó có 1 file nhưng cũng không có tác dụng gì cả, cũng như bạn nói thôi. Chỉ khi chép vào E;/....thì được. chép vào C:/... cũng không được.
Mình không có máy để Test. Bạn thử vẽ lại chữ chưa ? Bạn có thể tham khảo bài hướng dẫn của anh maddot tại trang 14.

Bài này hướng dẫn Việt hóa các ứng dụng LonelyCatGames của anh maddot. Mình chưa test cách này nha.

mình làm theo hướng dẫn để VH smartmovie trên nhưng khi cho vào máy chạy thì nó kô hiện đc tiếng việt có chữ đc chữ hông nhất là những chữ có dấu ngã, hỏi... nó hiện thành dâu hỏi trên máy
Khi mình chỉnh sữa ở ngoài mình dùng VNI-Times kô biết có đúng kô mình có cài một số font Tv 'Nokia_S60v3_fonts' trên máy 3250 của mình nhưng kô đc mấy pro có cách nào khác kô

Cho e hỏi có cách nào khi tạo file sis của pm VH mình thêm vào phần chọn ngôn ngữ trước khi cài để có thể thêm vào file *.rsc đã VH chứ không phải paste đè nên file gốc:-/

cái này là khi cài Nimbuzz :|

Cho e hỏi có cách nào khi tạo file sis của pm VH mình thêm vào phần chọn ngôn ngữ trước khi cài để có thể thêm vào file *.rsc đã VH chứ không phải paste đè nên file gốc:-/

cái này là khi cài Nimbuzz :|

Nghiên cứu đi, xem dòng lệng sisware của nó có dùng If không? Nếu có thì thêm 1 dòng If language = 0x0.000...60 (là tiếng Việt) VI.

Thử đi, chỉ có ý tưởng chưa làm bao giờ :p

mình làm theo hướng dẫn để VH smartmovie trên nhưng khi cho vào máy chạy thì nó kô hiện đc tiếng việt có chữ đc chữ hông nhất là những chữ có dấu ngã, hỏi... nó hiện thành dâu hỏi trên máy
Khi mình chỉnh sữa ở ngoài mình dùng VNI-Times kô biết có đúng kô mình có cài một số font Tv 'Nokia_S60v3_fonts' trên máy 3250 của mình nhưng kô đc mấy pro có cách nào khác kô

Khi bạn làm trên file text, khi lưu, phần Encoding bạn phải chọn utf-8 và nên dùng bộ gõ font unicode.

Nghiên cứu đi, xem dòng lệng sisware của nó có dùng If không? Nếu có thì thêm 1 dòng If language = 0x0.000...60 (là tiếng Việt) VI.

Thử đi, chỉ có ý tưởng chưa làm bao giờ :p

E cũng thử nhìu rùi :| đặt tên file*rsc VH là *r96 dùng lệnh If language = 0x00000060.... ElseIf .... nhưng mò hoài mà ko được :(

e thấy trong sisware cũng có sẵn file example.sisx ví dụ nhưng mò hoài ko ra:|

E cũng thử nhìu rùi :| đặt tên file*rsc VH là *r96 dùng lệnh If language = 0x00000060.... ElseIf .... nhưng mò hoài mà ko được :(

e thấy trong sisware cũng có sẵn file example.sisx ví dụ nhưng mò hoài ko ra:|

Hehe bạn nghiên cứu file txt dưới nhé!! Đây là sơ đồ vh và tạo ra ngôn ngữ Viet nam của PM Handy Safe UIQ3.0.Chúc thành công ná

cảm ơn bạn. Bạn có thể nói rõ hơn được không :| mình cũng đã thử nhiều lần với pm Nimbuzz nhưng có một vấn đề là ko thể build lại được file sis sau khi đã bung ra ( dù đã edit hay vừa bung ra). Cứ đến chỗ embedded sis file là báo lỗi ah:-??.

cảm ơn bạn. Bạn có thể nói rõ hơn được không :| mình cũng đã thử nhiều lần với pm Nimbuzz nhưng có một vấn đề là ko thể lại được file sis sau khi đã bung ra ( dù đã edit hay vừa bung ra). Cứ đến chỗ embedded sis file là báo lỗi ah:-??.

Cái file txt bạn đưa lên mình có thấy thay đổi gì đâu :-??.Làm gì đã có ngôn ngữ VN vào đâu bạn.

Cái file txt bạn đưa lên mình có thấy thay đổi gì đâu :-??.Làm gì đã có ngôn ngữ VN vào đâu bạn.

cái đấy là file gốc. ý mình muốn hỏi là sao mình ko thể build đc file sis sau khi bung ra :-/. Còn đây là file đã edit bạn xem giúp mình nhé:|

Chỉnh sửa cuối:
ko mình dùng XP-sp2.

PS: đúng là mod có khác làm việc đến 2h đêm mà chưa đi ngủ=D>( xì pam xíu mod đừng xóa nha:D)

Thế bạn up cả file gốc và file bạn đã VH lên đây.Mình xem rồi đóng gói dùm cho.Xem có đc ko nhé

Thế bạn up cả file gốc và file bạn đã VH lên đây.Mình xem rồi đóng gói dùm cho.Xem có đc ko nhé

ui đấy mới chỉ là ý tưởng còn VH mình mới làm đc xíu àh:)) lúc nào xong mình up lên nhờ bạn sửa giúp rùi đóng gói luôn hộ nha:D thank bạn trước. Hix đang thi học kỳ lên mỗi ngày làm đc xíu thui :|

ui đấy mới chỉ là ý tưởng còn VH mình mới làm đc xíu àh:)) lúc nào xong mình up lên nhờ bạn sửa giúp rùi đóng gói luôn hộ nha:D thank bạn trước. Hix đang thi học kỳ lên mỗi ngày làm đc xíu thui :|

Hix thế cũng đc.Thế mình đi ngủ đây,tưởng bạn Up lên thì giải quyết luôn cho.Chúc thi may mắn nhé :d

mình có ý kiến nhỏ giúp bạn về chỗ bĩ lỗi để bạn.

Phiền bản của Rinhvh tuy cũng ổn định nhưng có chỗ bị lỗi là

1/ Vào phần cài đặt/Bảng mã/Tổng Quát
Lỗi chỗ là khi bạn chọn một bảng mã nào đó thường có chức năng chỉnh tần số theo kiểu mã code nhạc đó.
Lưu ý : nếu muốn khắc phục lại toàn bộ thì hơi cực cho anh em Việt Hoá.
Để mình Việt hóa và fix lại toàn bộ không có những lỗi sẽ Share cho anh em xài. bây giờ mình đang sử dụng Việt hóa của RinhVh để tìm những lổi nào nữa sẽ hoàn thiện toàn bộ phiên bản TPOD 3.10 Fix hoàn toàn. Mình cố gắng hoàn thành sớm nhất giúp những member cũng như anh em trên diễn đàn sử dụng phần mềm của nhóm SymPviet đã Việt hoá
Chúc các bạn thành công trên con đường Việt hoá.

Nick Yahoo : hunghansau
Mail: hunghansau@yahoo.com.vn

Last edited by a moderator:
Back