• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

iOS 4.0.x Custom 3G / 3GS / iPod Gen2

...còn khu vực sóng 3G mạnh mà sóng 2G yếu quá thì việc bật 3G lên mới có sóng thì đó cũng là chuyện dể hiểu !

À, hiểu rồi.... Tại chưa bao giờ đi qua vùng 3G mạnh với 2G yếu cả (nếu có toàn là thấy 2G mạnh và 3G không có mà thôi) nên không ngộ ra trường hợp này...
Suy nghĩ lại thì Sai rồi...

Sóng điện thoại ban đầu truyền dữ liêu đàm thoại thông thường... sau đó thêm dịch vụ GPRS (2G) bằng cách cách ké thêm kênh truyền dữ liệu data dựa trên sóng điện thoại. Công nghệ EDGE (2.5G) là bước cải tiến của GPRS... Sau này, ké thêm kênh truyền dữ liệu 3G với giao thức nhanh hơn, nhưng cũng chỉ là ké trên đường truyền GPRS trước đó...

vì GPRS ké trên đường truyền đàm thoại, 3G ké trên đường truyền GPRS (xài gốc GPRS và bổ sung chức năng cho nó nhanh gọn hơn)
==> Luôn luôn sẽ có chuyện tắt sóng (chế độ máy bay) => GPRS hỏng chân và có sóng nhưng tắt GPRS (tắt bằng SBSettings, iOS không có chức năng này)... là 3G cũng hỏng chân luôn.

Do vậy:
không có Sóng => không có GPRS.
không có GPRS => không có 3G.

Không thể có trường hợp đi ngược chiều lại "có 3G mới có sóng"
và cũng Không thể có trường hợp 2G yếu rồi 3G mạnh được vì 2G mà yếu => 3G hỏng cẳng.

chú ý:
Không có sóng có nghĩa là Mất luôn tên mạng chỉ có cái "---." mà thôi nhen... còn có tên nhà mạng mà sóng yếu thì không gọi là mất sóng, mà là sóng yếu... Trường hợp sóng yếu (không phải mất sóng).. rôi bật 3G thì sóng mạnh lên là trường hợp ngoài khả năng hiểu biết nên cũng có thể xảy ra .

-----
và xin cho mình bổ sung cái "Cellular Data" không phải là Tắt/Bật Edges đâu.
Cái này là chức năng mới của Apple mới bổ sung - là chức năng Tắt/Bật nhanh kết nối mạng (3G và EDGES)
Trước đây muốn tắt/bật kết nối mạng phải tắt/bật EDGES (cái này chỉ có trong SBSettings) và chờ nó dò mạng xong rồi lại tắt/bật 3G và lại chờ nó dò mạng rất lâu lắc, có cái này rồi thì ngắt cái rụp (chẳng cần dò mạng lại gì ráo).. .nhanh gọn nhẹ.

Ý tưởng này, trước đây... SBSettings cũng có cái toggles gọi là DATA => ngắt nhanh kết nối mạng bằng cách ép đổi địa chỉ ip kết nối thành 127.0.0.1 (địa chỉ localhost) để nó khỏi kết nối ra ngoài... Nay thấy iOS4 đã hỗ trợ chức năng "cellular Data" đúng ngay ý tưởng đó nên SBSettings đã cập nhật lại cái toggle Data dùng chính cái chức năng "cellular Data" luôn.

Cái này có update được cho 3Gs new bootrom ko các bác

hễ nghe hai chữ "FW CUSTOM" là máy NEW BOOTROM chạy càng xa càng tốt nhen bạn.

Chỉnh sửa cuối:
tinh_la_gi ơi! sao mình restore bản custom 3.1.3 PV002 thì đc, nhưng restore bản 4.0 PV001 hoặc PV002 lại ko đc nhỉ? nó báo lỗi (1) :|

Do vậy:
không có Sóng => không có GPRS.
không có GPRS => không có 3G.
Chỉ đúng với 2 chú Mobi và Vina còn chú Vịt teo và VNM thì lại có thể sai ... Vịt teo chia sẽ giấy phép 3G với chú em VNM chú em VNM thì phát triển 3G tách biệt 2G nếu dùng 1 trong 2 mạng này khả năng vào vùng 3G ầm ầm mà 2G yên ả là chuyện bình thường !!

Thời gian gần đây Mobi (vina thì không rỏ) thấy triển khai 1 loạt trạm BTS hình thù khác lạ ... nên khả năng mạng này nâng cấp 3G bằng các Trạm riêng biệt là chuyện hoàn toàn có thể !! dĩ nhiên vẩn theo quy định về khoản cách giửa các trạm BTS vì thế việc 3G mạnh 2G yếu cũng sẽ có thể đối với Mobi tại 1 số vùng ...
Điển hình là Huyện Bình Chánh - Phú Mỹ Hưng - Cần Giuộc đây là 3 khu vực giáp ranh nhau và nhiều trạm của Mobi khác lạ nhiều.

Cái data mà DAT nhắc đến ở FW 3.x là hoàn toàn chính xác ... đúng là đại cao thủ ... nhưng nếu không có khái niệm về 127.0.0.1 thì chắc khó ai biết cái đó là gì mà nó cứ hiện ra khi off còn on lại là ip của nhà mạng ...

không thể restore được vì nó báo lỗi 1604 nhờ các cao thủ hướng dẫn
máy e là máy lock của viettel FW 3.1.3 hixxx

Máy e khi ấn shift + restore thì báo lỗi 1604. Máy e 3gS ban Lock đã JB và dung Cydia ban 3.1.2 ah. các bác cho e hỏi cách khắc phục ah???

Máy e khi ấn shift + restore thì báo lỗi 1604. Máy e 3gS ban Lock đã JB và dung Cydia ban 3.1.2 ah. các bác cho e hỏi cách khắc phục ah???
trước khi bạn restore FW bạn có chắc máy bạn đã đủ điều kiện để sử dụng bản custom hay chưa,vấn đề này cứ hỏi đi hỏi lại mãi tại sao lúc các bạn làm sao không chịu đọc kỹ trướt khi làm.

Các bác cho em hỏi chút!
E cài Lockinfo luôn bị treo tại màn hình SafeMode, có cách nào khắc phục đc hiện tượng này ko ạ?
Em cài cả cái WeatherIcon nó cũng bị treo tại SafeMode!
Mong các bác chỉ giáo!

Các bác ui cho em hỏi máy e là 3GL, FW 3.1.2, báeband 05.11.07 có nên up bản Custom PV001 hay là PV002. Thanks bác nhìu.

không biết có phải tại máy của em không mà khi em cài bản PV002, pin bị tuột nhanh không tưởng tượng được bác TLG ui.

Các bác ui cho em hỏi máy e là 3GL, FW 3.1.2, báeband 05.11.07 có nên up bản Custom PV001 hay là PV002. Thanks bác nhìu.
3G-L thì lên bản nào củng được cả bạn nhé
PV001 thì bạn cần phải add source hoặc install Ultrasn0w để có sóng còn PV002 thì không cần làm.

hjx !sao hok co PV002 cho ipod vay
Không có PV002 cho ipod đâu bạn à tuy nhiên PV003 thì sẽ có ..

không biết có phải tại máy của em không mà khi em cài bản PV002, pin bị tuột nhanh không tưởng tượng được bác TLG ui.
restore lại lần nửa xem thế nào ... chứ TLG thấy nó "tốn pin" không khác PV001

thanks bác. i have upgraded sucessful. thành công dzòi. máy chạy mượt hơn 3.1.2 nhìu lắm.
P.S: bác TLG ơi. cho e xin cái app imovie lun nha. thanks bác nhìu.

Chỉnh sửa cuối:
ah bac cho em hoi sao em dung redsn0w_win_0.9.5b5-4 de FW cho PV001 lai hok duoc ???
no cu bao unable to recognize specified IPWA ( không thể nhận ra quy định IPWA )

em dung redsn0w_win_0.9.5b5-3 cho iPod2,1_4.0_8A293_Restore thi ok !
bac chi cho em ki hon dc hok?

ko hiểu sao e dùng PV002 thấy có vẻ nặng hơn bản gốc......Memory bản gốc của e thường là 4x-5x MB còn khi dùng bản PV002 chỉ còn 3x MB

@tungbilli : dùng Custom thì ko cần dùng redsn0w_win_0.9.5b5 làm gì cả ... chỉ có dùng bản Gốc mới nghĩ đến redsn0w_win_0.9.5b5 thôi

@Kid145 : máy bạn chắc 3G ?! vậy thì chờ PV003 nhé ... sẽ được cái bạn muốn.

Back