• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux cho Universal, đầy đủ chức năng PHONE và SMS

thôi chú ạ, ít nhất có a là động viên rồi, đam mê thì đôi khi chỉ cần mình ta là đủ, a biết và ghi nhận lòng nhiệt tình của chú, cố lên, a vẫn chưa có money để tậu cái 2gb, tại a có 2 cái 1gb rồi, :(

Để mấy hôm nữa rỗi rỗi em post bài hướng dẫn kết nối với PC khi dùng Linux đã rồi muốn cài package gì thì cài. Thực ra bản này khi mới cài vào vẫn còn thiếu các package về phone, sms, báo thức, bàn phím ảo,... nhưng tất cả đều đã có đủ rồi. Đợt này đang thi bận quá, hẹn bác mấy hôm nữa

Để mấy hôm nữa rỗi rỗi em post bài hướng dẫn kết nối với PC khi dùng Linux đã rồi muốn cài package gì thì cài. Thực ra bản này khi mới cài vào vẫn còn thiếu các package về phone, sms, báo thức, bàn phím ảo,... nhưng tất cả đều đã có đủ rồi. Đợt này đang thi bận quá, hẹn bác mấy hôm nữa

okie, a sẽ đợi, thi tốt nhé chú, đang mùa thi mà, rỗi thì vào post nhé chú, chứ chủ yếu là hoàn thành kỳ thi cho tốt,

okie, a sẽ đợi, thi tốt nhé chú, đang mùa thi mà, rỗi thì vào post nhé chú, chứ chủ yếu là hoàn thành kỳ thi cho tốt,

He he, đã cài được kha khá package, trong đó có cả phần mềm xem media VLC giống như trên PC :D Có điều cái giao diện phone và sms nó vẫn chưa ổn lắm, nói chung là về phần phone chưa ổn lắm. Nhưng thực là 1 hđh Linux đầy đủ luôn :D Sẽ còn phát triển lên được nhiều, bác yên tâm :D
Tình hình là thẻ nhớ 2Gb cũng là chưa đủ, cài các package của nó tốn dung lượng dã man, như các phần mềm trên PC vậy. Xem ra thẻ 16Gb dùng mới thoải mái được :(
Có 1 điều rất mừng nữa là bản Linux này dùng rất tiết kiệm pin :D

Chỉnh sửa cuối:
chậc, về vấn đề thẻ nhớ phải xem xét lại thôi, chứ 16gb thì a chịu rồi, định mua cái 4gb thôi, mà thẻ 4gb SHDC dùng được chứ chú, thế thì k khác gì 1 pc rồi, nể quá, bản trước a dùng hao pin kinh khủng luôn, a vẫn chưa nhận lượng nên chưa mua được thẻ , hehe

ps: chú lấy mấy package ở đâu cho a link a nghiên cứu trước nhé,

chậc, về vấn đề thẻ nhớ phải xem xét lại thôi, chứ 16gb thì a chịu rồi, định mua cái 4gb thôi, mà thẻ 4gb SHDC dùng được chứ chú, thế thì k khác gì 1 pc rồi, nể quá, bản trước a dùng hao pin kinh khủng luôn, a vẫn chưa nhận lượng nên chưa mua được thẻ , hehe

ps: chú lấy mấy package ở đâu cho a link a nghiên cứu trước nhé,

Thẻ 4Gb cũng được bác ạ, nhưng cài nó vẫn k thoải mái lắm thôi :D 4Gb thì bác phân vùng 2,5Gb cho Linux, 1,2Gb cho FAT và 300Mb cho swap la ok. Đúng là k khác PC là mấy :D Package thì 1 phần khi kết nối mạng sẽ cài qua các source trên mạng, 1 phần sẽ download về để cài. Bác cứ mua thẻ rồi cài đi đã, em sẽ nói cụ thể về vấn đề ấy sau :D

Thẻ 4Gb cũng được bác ạ, nhưng cài nó vẫn k thoải mái lắm thôi :D 4Gb thì bác phân vùng 2,5Gb cho Linux, 1,2Gb cho FAT và 300Mb cho swap la ok. Đúng là k khác PC là mấy :D Package thì 1 phần khi kết nối mạng sẽ cài qua các source trên mạng, 1 phần sẽ download về để cài. Bác cứ mua thẻ rồi cài đi đã, em sẽ nói cụ thể về vấn đề ấy sau :D
phân vùng phải theo tỷ lệ hay là tùy thích hả e, mà a hỏi ý nghĩa của mấy phân vùng này với, nó có tác dụng như thế nào trong linux, a vẫn biết là phải phân cùng nhưn chưa hiểu lắm về tác dụng của các vùng ấy
:(

phân vùng phải theo tỷ lệ hay là tùy thích hả e, mà a hỏi ý nghĩa của mấy phân vùng này với, nó có tác dụng như thế nào trong linux, a vẫn biết là phải phân cùng nhưn chưa hiểu lắm về tác dụng của các vùng ấy
:(

Phân vùng thoải mái, k cần tỉ lệ gì cả, nhưng những con số em đưa ra cho hợp lý để bác sử dụng cả Linux và WM ngon lành thôi.
Về phân vùng thì thế này nhé: FAT là định dạng dành cho WM, ext3 là phân vùng của Linux, swap là phân vùng bộ nhớ đệm (nôm na là như thế) của Linux. Sau khi bác phân vùng thẻ nhớ bác như vậy, thì khi đưa thẻ nhớ vào PPC hay vào máy tính nó chỉ nhận được phân vùng FAT thôi, còn 2 pv kia thì phải dùng cách khác máy tính mới có thể nhận được, còn PPC thì k bao giờ nhận được 2 pv đó. Còn Linux thì nó có khả năng nhận tất cả các phân vùng. Ok k bác?

Phân vùng thoải mái, k cần tỉ lệ gì cả, nhưng những con số em đưa ra cho hợp lý để bác sử dụng cả Linux và WM ngon lành thôi.
Về phân vùng thì thế này nhé: FAT là định dạng dành cho WM, ext3 là phân vùng của Linux, swap là phân vùng bộ nhớ đệm (nôm na là như thế) của Linux. Sau khi bác phân vùng thẻ nhớ bác như vậy, thì khi đưa thẻ nhớ vào PPC hay vào máy tính nó chỉ nhận được phân vùng FAT thôi, còn 2 pv kia thì phải dùng cách khác máy tính mới có thể nhận được, còn PPC thì k bao giờ nhận được 2 pv đó. Còn Linux thì nó có khả năng nhận tất cả các phân vùng. Ok k bác?

ok, a đã hiểu rồi, căn bản là a chưa biết soft linux chiếm dung lượng bao nhiêu thôi, từ lúc post a đã tham khảo về linux rồi, cơ bản là hiểu hết, nhưng mà a chỉ thắc mắc 1 điều: linux là hdh mở, nhưng a vẫn chưa hiểu nó mở ở chỗ nào, có phải là nó cho user tùy biến được các ứng dụng không? có lẽ dùng mới biết được,

ok, a đã hiểu rồi, căn bản là a chưa biết soft linux chiếm dung lượng bao nhiêu thôi, từ lúc post a đã tham khảo về linux rồi, cơ bản là hiểu hết, nhưng mà a chỉ thắc mắc 1 điều: linux là hdh mở, nhưng a vẫn chưa hiểu nó mở ở chỗ nào, có phải là nó cho user tùy biến được các ứng dụng không? có lẽ dùng mới biết được,
Mở là nó cho pác tự built được thành phần và ứng dụng
DÙng cái món này thì ko cần mua Asus Eee PC nhỉ:p, chỉ hơi băn khoăn là chơi con thẻ 16Gb thì tốn pin dã man luôn:-/
Bác Bia chai cho ý kiến hộ nhé;)

DÙng cái món này thì ko cần mua Asus Eee PC nhỉ:p, chỉ hơi băn khoăn là chơi con thẻ 16Gb thì tốn pin dã man luôn:-/
tự built thì chắc là mình chưa có trình độ, tham khảo vậy thôi, nhưng mà chỉ dám chơi tới 4gb thôi, 16gb thị chịu hẳn rồi, mà ở Ninh Bình k có chỗ nào bán SD từ 1gb trở lên, chậc, phải đợi lên hn rồi

Hix, nick k phải bia chai bạn nhé :(
Thực ra bạn dùng thẻ 4Gb hoặc 8Gb bước đầu là ổn rồi, còn đâu tính sau. Có điều RAM Uni có 64Mb thôi, so sao được với Eee PC :( Nhưng dù sao up lên được 128Mb thì cũng ổn hơn

Trước mình đã dùng qua E 680, trên PC cũng thử qua rùi, chỉ là cơ chế dòng lệnh với nhân của nó mình vẫn chưa quenb-).
Search thử thấy ứng dụng cũng khá nhiều, để kiếm kon thẻ khác cài thử rùi sẽ nhờ pác chỉ giáo thêm chứ thẻ 4Gb của mình đầy dữ liệu rùi:D
Cheer!

Sao không mở riêng một Host cho các ứng dụng trên Linux hả các bác! Em ủng hộ hết mình luôn. Chứ các bác bảo tự đi tìm mà dùng thì có mà "tàn phế".

hiện tại thì đếm trên đầu ngón tay những người muốn nghịch linux, nên cugnx chưa đủ mạng để tách ra, tạm thời cứ ở trong topic này đã

Hướng dẫn cách kết nối Uni dùng Debian với PC để truy cập Internet và download các package:

Sau khi cài xong và boot vào Linux thông qua haret.exe, đăng nhập với user là root, pass là root việc đầu tiên nên làm là tạo kết nối với PC qua cổng USB để online download và upgrade các package.

Cách làm:

Bước 1: Download file kèm dưới bài viết về PC, giải nén ra

Bước 2: Kết nối Uni (đang ở Linux) với PC qua cổng USB

Bước 3: Sau khi cắm cổng USB vào PC, Windows sẽ báo tìm thấy 1 thiết bị phần cứng mới, cần cài driver cho nó. Các bạn tìm đường dẫn đến file linux.inf đã down về máy ở bước 1 để cài driver nhé. Sau khi cài xong driver, trong Network Connections sẽ thấy có thêm 1 kết nối mới. Các bạn đổi tên nó thành USB Network cho dễ nhìn.

Bước 4: Nháy chuột phải vào biểu tượng Local Area Connection trong Network Connection của bạn, chọn Properties>Advance, tích vào ô "Allow other network users to connect through this computer's Internet connection". Sau đó chọn OK.

Bước 5: Khi này Uni vẫn chưa thể truy cập vào Internet thông qua PC được vì kết nối vẫn chưa được thiết lập các thông số.
Bây giờ để ý trên màn hình Linux, ở thanh taskbar bên dưới sẽ thấy có biểu tượng hình cái monitor, đó chính là terminal emulator của Linux (là nơi để ra lệnh cho Linux thực hiện các công việc cho mình). Chọt vào đó, chờ 1 lúc màn hình terminal sẽ hiện lên.
Lần lượt gõ các dòng lệnh sau:

ifconfig usb0 192.168.0.2
route add default gw 192.168.0.1
echo "nameserver 208.67.222.222" >/etc/resolv.conf

(Lưu ý là phím > được gõ bằng cách nhấn Shift + . (hoặc :) nhé)
Bây giờ Uni đã có thể truy cập vào Internet thông qua PC. Muốn check thì các bạn cứ vào nút Debian trên taskbar ở bên dưới rồi vào Icehamster (đây chính là trình duyệt web minimo trên Linux) rồi vào thử các trang web.
Kết nối Internet là 1 bước rất quan trọng để cài và nâng cấp các package cho Linux nhé. Mình tạm dừng ở đây!

Hình như vẫn chưa thấy ai cài và thử nghiệm để thảo luận nhỉ. Mình cũng mới chỉ tìm hiểu về Linux thôi, sơ sơ về nó,tạm hiểu cấu trúc các lệnh và nguyên lý chung chứ cũng chưa hiểu nhiều, cần tìm người hướng dẫn đây. Nếu ai muốn hiểu về quá trình cài Linux cũng như các lệnh mình đã đưa ra để hiểu thêm về Linux thì cứ lên google search về các lệnh ấy nhé, chỉ cần làm 1 lần là hiểu và lần sau cài k cần hướng dẫn nữa đâu mà.

Chỉnh sửa cuối:
chú ơi, a máu lắm rồi đấy, nhưng mà ở quê a, k có chỗ bán thẻ sd 2gb, a đọc bài của chú suốt, cứ tưởng tượng ra máy mính nó chạy thế nào, phù, đợi hôm nào lên hn a mới tậu được thẻ,

a gõ lệnh fdisk /dev/mmc/blk0/disc báo not found e ạ, lạ nhỉ, đang máu test mà khở đầu đã đen rồi

a gõ lệnh fdisk /dev/mmc/blk0/disc báo not found e ạ, lạ nhỉ, đang máu test mà khở đầu đã đen rồi

Bác dùng thẻ gì đấy? Tốt nhất là trước khi cài cứ backup thẻ rồi format 1 phát về định dạng FAT. Mà bác nhớ là cài Ramdisk vào bộ nhớ trong của máy nhé

a chạy được rồi, loay hoay mãi, nhưng mà a k tìm được phần phone ở đâu, sms ở đâu, a chưa biết tắt 1 ứng dụng yhees nào cả, coi như mới hoàn toàn luôn, máy vẫn nhận được sms, phone, nhưng muốn gọiddii hoặc nhắn tin thì chịu

a chạy được rồi, loay hoay mãi, nhưng mà a k tìm được phần phone ở đâu, sms ở đâu, a chưa biết tắt 1 ứng dụng yhees nào cả, coi như mới hoàn toàn luôn, máy vẫn nhận được sms, phone, nhưng muốn gọiddii hoặc nhắn tin thì chịu

Hì, bước đầu tiên muốn gọi đi thì bác bật terminal lên gõ dial số điện thoại, nhắn tin thì sms số điện thoại nội dung :D Tạm thời là thế nhé, em đang bận quá

Back